ผู้เขียน หัวข้อ: [สอบถาม - ขอความช่วยเหลือครับ]เกี่ยวกับ HG OO raiser กับ RG OO raiser ครับ  (อ่าน 3739 ครั้ง)

ออฟไลน์ rirerachan

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
หลังจากกลับมาเล่นกันพลาได้ไม่นาน พอดีอยากจะหา OO raiser มาต่อ แต่หาไม่ได้ จนวันนี้ได้ HG Trans-am raiser มาแทน รู้สึกดีมากๆ เพราะหลังต่อเสร็จรู้สึกได้เลยว่าข้อต่อแน่นดี ขอแถมครบ แต่ใจลึกๆยังอยากได้ร่างธรรมดาครับ

แต่ประเด็นคือ ผมรู้สึกไม่ปลื้มกับ RG เท่าไร หลังจากต่อ RG aile strike เพราะคุณภาพของชิ้นส่วนมือเปราะบางมากๆ แค่ตอนต่อผมพยายามใส่บีมไรเฟิล หรือบีมเซเบอร์ก็ถือไม่อยู่ จนตอนนี้นิ้วโป้งเสียไปทั้ง 2 มือแล้วครับ

เลยกลัวๆว่า ถ้าซื้อ RG OO raiser มาต่อ จะมีปัญหาแบบเดิมอีกหรือเปล่า เลยมาลองขอคำแนะนำก่อนครับ

ออฟไลน์ teetat

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
  • ผู้ลักลอบนำกันพลาเข้าบ้านมือโปร
Rg พยายามยัดดีเทล ยัดอะไรต่างๆ ชิ้นส่วนเลยเปราะบางครับ ส่วนที่ถือไมใด้ เพราะrg aile strike เป็นrgตัวแรกๆ แถมมาแค่มือขยับได้ ก็เหมือนmgล่ะครับ จับอาวุธไม่ค่อยอยู่ ส่วนrgตัวหลังๆเริ่มแถมมือจับอาวุธแล้ว
(rg 00 raiser ก็แถมมือจับอาวุธครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2016, 05:43:00 AM โดย teetat »

ออฟไลน์ louisdog

• *
เหมือนกันครับ ตอนต่อ rg ครั้งแรกผมก็ทำนิ้วชี้หักคามือ  :iconpanic:
แถมเป็น astrea type f ที่จัดมาเกือบสามใบเทาด้วย ติดสตันนั่งทำใจเกือบครึ่งวัน
แต่พอต่อตัวที่สอง ตัวที่สาม เริ่มรู้แล้วว่าจุดไหนต้องระวัง ก็เลยไม่ผิดพลาดแล้ว

ผมว่า rg พอเสร็จแล้ว งานออกมาสวยคุ้มกับที่ลงแรงไปจริงๆ
ค่อยๆต่อ ค่อยๆเหลา ถือว่ายกระดับความปราณีตของตัวเองไปแล้วกัน

ถ้าอยากได้ เสกล 1/144 แล้วมีออกเป็น rg ยังไงก็ต้องเลือกไลน์ rg นี่แหละครับ
ราคาก็แค่เพิ่มจาก hg นิดหน่อย แต่ดีเทลต่างกันยังกับฟ้ากับเหว
ตัว p-bandai ไลน์นี้ ก็สมเหตุสมผล
บ่งบอกว่าลุงแกตั้งใจทำไลน์นี้จริงๆ

ออฟไลน์ soranibrahim

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
เรื่องจับอาวุธ
กาวดินน้ำมัน UHU TAC ช่วยท่านได้ครับ
อย่าพยายามไปกดไปฝืนมัน
พลาสติกกันพลามันรับแรงกดแรงเค้นได้น้อยมาก
โดยเฉพาะ RG ค่อนข้างบอบบาง

• *
Rg พยายามยัดดีเทล ยัดอะไรต่างๆ ชิ้นส่วนเลยเปราะบางครับ ส่วนที่ถือไมใด้ เพราะrg aile strike เป็นrgตัวแรกๆ แถมมาแค่มือขยับได้ ก็เหมือนmgล่ะครับ จับอาวุธไม่ค่อยอยู่ ส่วนrgตัวหลังๆเริ่มแถมมือจับอาวุธแล้ว
(rg 00 raiser ก็แถมมือจับอาวุธครับ)

คือเป็นมือแบบ hg เดิมใช่ไหมครับ คือเคยเห็นจากรีวิวคุณ Naoki เห็นถืออาวุธแข็งแรงอยู่เหมือนกัน

เหมือนกันครับ ตอนต่อ rg ครั้งแรกผมก็ทำนิ้วชี้หักคามือ  :iconpanic:
แถมเป็น astrea type f ที่จัดมาเกือบสามใบเทาด้วย ติดสตันนั่งทำใจเกือบครึ่งวัน
แต่พอต่อตัวที่สอง ตัวที่สาม เริ่มรู้แล้วว่าจุดไหนต้องระวัง ก็เลยไม่ผิดพลาดแล้ว

ผมว่า rg พอเสร็จแล้ว งานออกมาสวยคุ้มกับที่ลงแรงไปจริงๆ
ค่อยๆต่อ ค่อยๆเหลา ถือว่ายกระดับความปราณีตของตัวเองไปแล้วกัน

ถ้าอยากได้ เสกล 1/144 แล้วมีออกเป็น rg ยังไงก็ต้องเลือกไลน์ rg นี่แหละครับ
ราคาก็แค่เพิ่มจาก hg นิดหน่อย แต่ดีเทลต่างกันยังกับฟ้ากับเหว
ตัว p-bandai ไลน์นี้ ก็สมเหตุสมผล
บ่งบอกว่าลุงแกตั้งใจทำไลน์นี้จริงๆ

พลาดไปตัวนึงแล้วเจ็บปวดนะครับ เลยยังกล้าๆกลัวๆอยู่นะครับ

แต่ส่วนตัวผมประทับใจกับ hg trans-am raiser ตัวนี้มากนะครับ เพราะแต่ก่อนนี่ ถ้าไม่ใช่ hguc นี่รู้สึกกากมากๆ(อย่างที่บอกไป ผมเลิกเล่นไปนานมากๆ)

เรื่องจับอาวุธ
กาวดินน้ำมัน UHU TAC ช่วยท่านได้ครับ
อย่าพยายามไปกดไปฝืนมัน
พลาสติกกันพลามันรับแรงกดแรงเค้นได้น้อยมาก
โดยเฉพาะ RG ค่อนข้างบอบบาง

ขอบคุณครับ จะลองทำตามนะครับ

ว่าแต่กาวพวกนี้ หาซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับ?

ออฟไลน์ teetat

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
  • ผู้ลักลอบนำกันพลาเข้าบ้านมือโปร
มือแบบhgใช่ครับ 
ส่วน uhu tac หาได้ตามร้านเครื่องเขียนทั่วไป

ออฟไลน์ soranibrahim

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง

ถ้าใช้ รุ่นนี้น่าจะ OK สุดครับ
มันสีเทาเข้มๆกลมกลืนดีด้วย
ไม่เกินใบแดงเดียว ใช้นานลืมกันไปเลย

ปกติใช้สอดตามข้อต่อเพิ่มความฟิตความหนืดได้ด้วยนะครับ
ในกรณีที่อัดกาวหรือพอกเทปลำบากแบบพวก RG ที่เป็นโครงสำเร็จ
ใช้นิดเดียว เอาเข็มหรือไม้จิ้มฟันค่อยๆสอดเข้าไปแล้วปาดส่วนเกินออก

ปกติซื้อที่ B2S นะ สำหรับสีเทาเข้มที่รับแรงได้มากสุด
ถ้าร้านทั่วไปส่วนใหญ่จะเห็นแต่แบบสีขาวหรือสีเหลืองๆ
มันดูไม่ค่อยกลืนกับกันพลาเท่าไหร่

• *
ขอบคุณมากครับ จะลองซ่อมดูครับ  :iconvsign: