ผู้เขียน หัวข้อ: ลองโมฯครั้งแรก Bawoo 1/144  (อ่าน 4601 ครั้ง)

ออฟไลน์ DeepSnow

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 10
ลองโมฯครั้งแรก Bawoo 1/144
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 03:14:48 PM »
สวัสดีพี่น้องชาว TG  WIPนี้เกิดขึ้นเพราะคำแนะนำของเพื่อนสมาชิกทั้งอยากขอลองโมฯดูมั่งว่าจะรอดมั้ย :iconpale: เหยื่อในคราวนี้คือ Bawoo ตัวนี้นี่เองงง

หลังจากลองประกอบคร่าวๆดู.........ผ่ากลางเกือบทุกชิ้น :iconcry: :iconpale: จะรอดมั้ยตู

หลังจากพิจารณาคร่าวๆแล้วคิดว่าคงต้องเสริมความสูงกับเพิ่มลวดลายลงบนตัวอีกนิดดดดดดดดหน่อย เพราะบนตัวโล่งมากกกบวกกับเป็นโมยุคเก่าด้วย ส่วนเรื่องสียังไม่ได้คิดว่าจะทำออกมาแบบไหน :iconnasty: (หลังจากทำสี Kimaris 1/100 ก็ต่อแต่ MG กับ RG มาตลอด เลยเสพติดพวกลวดลายบนตัวโม :iconlol:)

เริ่มศัลยกรรมขา
ส่วนนี้ก็ไม่มีอะไรมากวัดแล้วแปะเทปเพื่อให้ได้ระดับแล้วก็หั่นเลย ส่วนที่จะเสริมก็ใช้ไม้โปรบ้านๆนี่แหละครับ ผมจะเอาสูงขึ้นซัก 1 ซม. ไม้โปรหนา 0.5 ก็ทากาวกันเพลินเลย :iconsoul:

จากที่หาข้อมูลมาเค้าพวกว่าเผื่อเกินไว้น่ะดี.....แต่คงจะเผื่อมากไปนิด :iconpale: เทียบระหว่างยังไม่เสริมกับเสริมแล้ว

ก็ขอจบไว้เท่านี้ก่อนนะครับถ้ามีความคืบหน้าจะมารายงานเป็นระยะ ขอบคุณที่แวะเข้ามาดูนะค้าบบบ :iconhappy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re:(W.I.P) ลองโมฯครั้งแรก Bawoo 1/144
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 03:53:31 PM »
ผมว่าต้นขายาวไปครับ เดี๋ยวจะต้องทำอย่างอื่นตามอีก ลองวาดแบบลงกระดาษคร่าวๆก่อนก็ได้ครับ

ว่าแต่ใช้อะไรตัดครับ คมมาก

นี่โมHGUCสมัยผมถ่อว่าดีแล้วนะเนี่ย. กลายเป็นโมเกรดเก่าไปแล้วเหรอนี่ :iconcryout:

• **
Re: ลองโมฯครั้งแรก Bawoo 1/144
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 04:08:45 PM »
ผมว่าต้นขายาวไปครับ เดี๋ยวจะต้องทำอย่างอื่นตามอีก ลองวาดแบบลงกระดาษคร่าวๆก่อนก็ได้ครับ

ว่าแต่ใช้อะไรตัดครับ คมมาก

นี่โมHGUCสมัยผมถ่อว่าดีแล้วนะเนี่ย. กลายเป็นโมเกรดเก่าไปแล้วเหรอนี่ :iconcryout:

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :iconlove: เคยลองร่างๆดูแล้วครับเละมองไม่ออกทุกที :iconcry: เป็นเลื่อยมือของจีน ยี่ห้อ manwah ครับได้มาค่าตัว 180  :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: ลองโมฯครั้งแรก Bawoo 1/144
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 10:17:27 PM »
มีรูปไหมครับรอยตัดเรียบดีจัง

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 08:44:48 AM »
มีรูปไหมครับรอยตัดเรียบดีจัง

ผมขอใช้รูปในเนตแทนนะครับพอดีไม่ได้ถ่ายตัวจริงไว้ เลื่อยตัวนี้ผมรำคาญอยู่อย่างเดียวคือตรงยางสีดำๆ มันจับกับเศษพลาสติกที่เราเลื่อยออกมาดีเกินแถมทำความสะอาดก็ไม่ค่อยออก :iconpale:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: ( W.I.P) ลองโมฯครั้งแรก Bawoo 1/144
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 11:35:14 AM »
ตอนเลื่อย ใบมีดมีบอดงอไหมครับ เคยใช้ของยี่ห้อนึง เลืีอยที บิดตัวทีน่ารำคาญมาก

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 01:58:36 PM »
ตอนเลื่อย ใบมีดมีบอดงอไหมครับ เคยใช้ของยี่ห้อนึง เลืีอยที บิดตัวทีน่ารำคาญมาก
จากที่หั่นขามา2ข้างลองใช้ใบทั้ง2แบบที่มีให้มาในชุดก็ไม่เจอปัญหาใบงอเวลาเลื่อยครับ ใบค่อนข้างแข็งใช้ได้ทีเดียว :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 03:01:53 PM »
เยี่ยมเลย คงต้องไปลองหามาไว้ใช้บ้างละครับ

งานคืบหน้าถึงไหนบ้างไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 08:00:22 PM »
อัพเดท(นิดนึง)

แต่งส่วนที่เสริมคร่าวๆ(เนื่องจากเผื่อเยอะไปนิ๊ดดดเลยต้องใช้เลื่อยมือหั่นส่วนเกินเอา)
ผู้ช่วยในการศัลยกรรม  :iconsmile:

หลังจากแต่งส่วนที่เสริมให้ใกล้เคียงชิ้นงานแล้วก็เสริมความแข็งแรงด้วย Epoputty (พลาดตรงที่โบกหนาไปเพราะแห้งแล้วแข็งงงมากกกกกก :icondizzy: ขัดจนเบื่อเลยทีเดียว)

สภาพหลังขัด....สันหายยย :iconpale:  ก็พอกด้วย tamiya putty อีกรอบเพื่อรอเก็บละเอียด (หมดพลังงานกับการขัด epo รอบแรกจริงๆ :icondizzy:)

เนื่องจากติดงานประจำเวลาทำอาจไม่ค่อยมี :iconcry: แต่จะพยายามทำแล้วนำมาอัพเดทกันนะค้าบบบ :iconwish:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re:(W.I.P) ลองโมฯครั้งแรก Bawoo 1/144
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 01:01:21 AM »
ชอบชมผลงานที่มีการหั่นเติมเสริมพอกจริงๆ ดูแล้วมีเสน่ห์ตอนก่อนพ่นสีรองพื้น มันดูเห็นร้ฝ่องรอยความพยายามดีจริงๆ

เอาใจช่วยครับ