ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับผมไม่ไหวจะเคลียกับทินเนอร์งานโมเดลแล้ว  (อ่าน 7454 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impuy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
 :iconshy: เรื่องมีอยู่ว่าผมใช้ Mr.thinner ทำสีมาโดยตลอด ผลาญตังในกระเป๋ามากกว่าซื้อโมมาทำอีก

เดิมทีเป็นคนนิยมสายโมเงา กว่าจะพ่นให้ขึ้นเงาเปลืองทินเนอร์ฝุดๆ แบบ.....อยากลดการใช้ทินเนอร์งานโมลงอ่ะครับ เซฟตัง

แนะนำหน่อยครับ ขอถามตามนี้เลยแล้วกัน

1. ผมสนใจทินเนอร์ TOA เบอร์ 71 อยู่อ่ะครับ มีคนพูดถึงกันเยอะ แต่ถ้าใช้ ความขึ้นเงาของสีจะด้อยกว่า Mr.Thinner รึป่าว
2. ถ้าใช้ทินเนอร์ TOA 71 + สีรองพื้นโมเดล พ่นโม รองพื้นจะยึดเกาะดีมั้ย มีผลต่อพลาสติกรึปล่าว
3. ถ้าผมใช้ TOA 71 + สีหลัก พ่นทับ สีรองพื้น + Mr.thinner  แล้ว สีรองพื้นจะละลายออกมามั้ย มีผลต่อเนื้อพลาสติกรึปล่าว
4. ผมเป็นคนมือหนักชอบเผลอพ่นเยิ้มสมควรใช้ทินเนอร์ TOA รึปล่าว
5. มีทินเนอร์ไหนที่ดีๆแต่ถูกกว่าทินเนอร์ทำโมเดลแนะนำหน่อยครับ เน้นสายเงานะครับ

ตามนี้แหละครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง  :iconcry:

อีกนิดนุง ทำไม ทินเนอร์ Mr.hobby ผสมพ่นสีอะไรมันก็ด้านหมด ไม่เว้นแม้แต่เคลียเงา พ่นออกมาพอแห้งกลายเป็นกึ่งเงากึ่งด้านซะงั้น....... :icondizzy:

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
รองไปซื้อทินเนอร์แมงมุมมาใช้แทนดูครับ ราคาถูกกว่าของญี่ปุ่นเยอะ..กัดโมแรงกว่าของมิสเตอนิดหน่อย
ส่วนความเงา ผมว่ามันเงากว่าของมิสเตอนะ โดยรวมผมชอบมาก

ส่วนยี่ห้อที่ จขกท. บอกผมก็เคยซื้อมาใช้นะครับ ก็โอเคเลยครับแต่กัดแรงกว่า ผมเลยชอบของแมงมุมมากกว่า (ความเห็นส่วนตัว)

:iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2016, 11:09:02 PM โดย mojimaz »
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

ออฟไลน์ Kestrel

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
ถ้าวัดราคาเทียบปริมาณของไกอาทินเนอร์ถูกกว่า mr. Thinner ถ้าจะให้เเนะนำ เอาทินเนอร์ durapon (เเมงมุม) มาผสมเจือจางกับทินเนอร์กันเซ่หรือไกอา อัตราส่วน 50-50
เพราะถ้าเเมงมุมล้วน กัดโมด่างหมดเเน่นอน

• *
แล้วพอทราบมั้ยครับว่า ทินเนอร์ Durapon หาซื้อได้ที่ไหน สั่งซื้อเว็บมีมั้ย ใครมีแนะนำหรือส่งลิงค์เว็บหน้าร้านให้หน่อยครับ
ขอบพระคุณมากๆครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ mojimaz

• *
  • Like: 4
แล้วพอทราบมั้ยครับว่า ทินเนอร์ Durapon หาซื้อได้ที่ไหน สั่งซื้อเว็บมีมั้ย ใครมีแนะนำหรือส่งลิงค์เว็บหน้าร้านให้หน่อยครับ

ร้านขายอุปกรณ์ก่อสร้างเลยครับ หรือไม่ก็ร้านขายสีทาบ้าน/สีพ่นรถยนตร์
ตามร้านขายอุปกรณ์ฮาดแวร์ที่เป็นตึกแถวข้างถนนน่าจะมีกันเกือบทุกร้านนะครับ

ถ้าสั่งตามเว็ปค่าส่งน่าจะแพงนะครับเพราะมันหนัก (ถังนึงมันเกือบ 4 ลิตรแหนะ)
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

• *

ร้านขายอุปกรณ์ก่อสร้างเลยครับ หรือไม่ก็ร้านขายสีทาบ้าน/สีพ่นรถยนตร์
ตามร้านขายอุปกรณ์ฮาดแวร์ที่เป็นตึกแถวข้างถนนน่าจะมีกันเกือบทุกร้านนะครับ

ถ้าสั่งตามเว็ปค่าส่งน่าจะแพงนะครับเพราะมันหนัก (ถังนึงมันเกือบ 4 ลิตรแหนะ)

หาแถวบ้าน ย่านที่ทำงาน........หามันทั้งอำเภอ ยังบ่เจอเลย  :iconcry:

ออฟไลน์ Kestrel

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
ค่อนข้างหายาก ต้องไปดูร้านสีใหญ่ๆ พวกขายสีเบเยอรื หรือร้านสีถังๆอะครับ

ออฟไลน์ berserker8

• *
  • Like: 17
ทินเน่อร์ฉลากฟ้ากันเซ่มันพ่นให้เงายากมากครับ ถ้าจะให้เงาต้องใช้ฉลากเหลืองครับ แล้วอัตราส่วนใช้1/3ครับ
ส่วนตัวผมพ่นตอนกลางคืนมันจะเงายากมากครับเลยต้องเอามาตากไฟแรงเทียน100วัตต์ครับ
แต่ผมไม่ได้ใช้เคลียของกันเซ่นะครับผมใช้ของร้าน Playpaint ครับลองหาดูเอาในกูเกิ้ลครับราคาไม่แพงพ่นได้เงากว่าของกันเซ่ครับ
ส่วนทินเน่อร์แมงมุมส่วนตัวผมว่ามันกัดพลาสติกพอสมควรนะครับ ก่อนจะใช้ควรจะรองพื้นให้หนาหน่อยนึงครับแล้วค่อยๆพ่นเป็นชั้นๆไปครับอย่่ากดเยิ้มเอาแค่ฉ่ำครับแห้งแล้วค่อยซ้ำ

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=41334.0 งานนี้เลยครับใช้เคลียของร้านนี้เขา

ps ถ้าหาซื้อฉลากเหลืองไม่ได้ลองหารีทาดเดอร์มาหยดใส่ถ้วยแอร์บรัชตอนก่อนพ่นักสามสีหยดดูครับแล้วเอาตากไฟมันจะช่วยได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2016, 12:24:18 AM โดย berserker8 »

• *
ทินเน่อร์ฉลากฟ้ากันเซ่มันพ่นให้เงายากมากครับ ถ้าจะให้เงาต้องใช้ฉลากเหลืองครับ แล้วอัตราส่วนใช้1/3ครับ
ส่วนตัวผมพ่นตอนกลางคืนมันจะเงายากมากครับเลยต้องเอามาตากไฟแรงเทียน100วัตต์ครับ
แต่ผมไม่ได้ใช้เคลียของกันเซ่นะครับผมใช้ของร้าน Playpaint ครับลองหาดูเอาในกุเกิ้ลครับราคาไม่แพงพ่นได้เงากว่าของกันเซ่ครับ
ส่วนทินเน่อร์แมงมุมส่วนตัวผมว่ามันกัดพลาสติกพอสมควรนะครับ ก่อนจะใช้ควรจะรองพื้นให้หนาหน่อยนึงครับแล้วค่อยๆพ่นเป็นชั้นๆไปครับอย่่ากดเยิ้มเอาแค่ฉ่ำครับแห้งแล้วค่อยซ้ำ

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=41334.0 งานนี้เลยครับใช้เคลียของร้านนี้เขา

ps ถ้าหาซื้อฉลากเหลืองไม่ได้ลองหารีทาดเดอร์มาหยดใส่ถ้วยแอร์บรัชตอนก่อนพ่นักสามสีหยดดูครับแล้วเอาตากไฟมันจะช่วยได้ครับ

แจ่มเลยครับ ขอบคุณมากครับ  :iconwish:

รูปจากลิงค์ พี่บี้งดงามฝุดๆไปเลย ผมชอบแนวนี้ล่ะ  :iconjoy:

ออฟไลน์ i9n0r

• *
ผมใช้เบอร์ 71 ก็เงาดีนะครับ ตอนแรกใช้ Mr. Thinner เหมือนกัน แต่ตอนนี้ไม่ไหว  :iconcry:

• *
ผมใช้เบอร์ 71 ก็เงาดีนะครับ ตอนแรกใช้ Mr. Thinner เหมือนกัน แต่ตอนนี้ไม่ไหว  :iconcry:

กัดโมมากมั้ยครับ.............เผื่อจะซื้อมาลอง  :iconfreak:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ผมใช้เบอร์ 71 เหมือนกัน เพราะหาซื้อง่าย
ทินเนอร์แมงมุม ปรกติเมื่อก่อนใช้อยู่  ทุกวันนี้ไม่ใหวหาซื้อยากชิบ  TOA 71 หาซื้อได้ตามโฮมโปร ....

เรื่องกัด  ผมว่ากัดเท่ากันแหล่ะ คือกัดแบบใช้แทนกาวละลายพลาสติกได้ทั้งคู่   แต่เอามาพ่นไม่เคยเจอปัญหาอะไรนะ  ถ้าผสมพอดีจริงๆ 

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ลองใช้ ของ modeller raditz studio ดูหรือยังครับ
คุณภาพดี ปริมาณเยอะ ราคาถูก
เสริชหาในเฟสบุ๊คได้เลยครับ

ออฟไลน์ noparuj

• Like: 30
จริงๆ เท่าที่ทราบ เคลียเงา ไม่ว่ายี่ห้อไหนก้อ เงาได้ประมาณนึงนะครับ ถ้าอยากได้เงามากๆเลยงานออกมาดี ผมว่ายอมลงทุนกับ ทินเนอสักหน่อยจะดีกว่า ยี่ห้อ Raditz ก้อ โอเครนะครับ ราคาไม่แรงเท่า ไกอา และ กันเซ่ แต่ต้อง สูตร hard thinner นะครับ เค้าทำออกมาให้ใช้ได้กะสียี่ห้ออื่นๆด้วย พอพ่นเคลียเงาแล้ว ให้ใช้ คอมพาวด์ ขัดด้วยครับ รับรองเงาวิ้งๆเลย ผมใช้ชุดขัดเงา ของ Snp ก้อใช้ได้ดีนะครับ ชุดนึงจะมี ยาขัด สามตัว ตัวแรกขัดหยาบ ตัวสองขัดละเอียด ตัวสาม เป็นแวกซ์ ส่วนเคลียเงา ใช้ Gunse GX 100 ตัวขวดใหญ่ขึ้นมานิดนึง ตัวนี้เจ๋งสุดแล้ว เท่าที่ลองมา :iconvsign:

• *
ลองใช้ ของ modeller raditz studio ดูหรือยังครับ
คุณภาพดี ปริมาณเยอะ ราคาถูก
เสริชหาในเฟสบุ๊คได้เลยครับ

ขอบคุณฮับ  :iconwish: