ผู้เขียน หัวข้อ: [WIP]---DESERT GM SNIPER---  (อ่าน 6519 ครั้ง)

ออฟไลน์ OO RaiseR

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 15
  • Spartan Z80
[WIP]---DESERT GM SNIPER---
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:10:00 PM »
ทำGM sniper ครับ เพิ่งเคยทำไดโอตัวแรก เห็นทรายทำง่ายสุดเลยลองทำก่อน :iconsweat:
โดยใช้กระดาษลูกฟูกยึดด้วยปืนกาว ยัดด้านในด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์แล้วทำเปเปอร์มาเช่ทับครับ
แล้วใช้ยิปซัมผสมกาวลาเท็กทาด้านบนและขอบฐานแห้งแล้วจะแข็ง ระหว่างยังไม่แห้งก็ร่อนทรายลงเลยครับ

ดูขอบครับทำให้ไม่เรียบจะได้คล้ายหิน

คราวนี้ตัวหุ่นทำเป็นสี พรางทะเลทรายครับ สีเดิมไม่สวยเลยอ่ะ :iconsweat:
นี่คือสีที่ให้มา

เขียวอื๋อเลยไม่ไหวจับทำสี

ถังเก็บบีมครับ

ส่นขาทำสีไปได้นิดหน่อย

สายส่งบีมยัดลวดเข้าไปครับทำให้ดัดได้อยู่ตัว

ปืนบีมไรเฟิล

สีครับ กระป๋องของtamiya

เดี๋ยวมาอัพเพิ่มนะครับ :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 02:23:22 PM โดย OO RaiseR »
"Fear is the path to the dark side. Fear leads to anger, anger leads to hate, hate leads to suffering."----Yoda

ออฟไลน์ Kai Xena

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
Re: [WIP]---DESERT GM SNIPER---
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 09:13:55 PM »
เจ้าของกระทู้ได้ใช้ชุด weathering รึเปล่า หรือเพียงดรายบัชครับ เผอิญดูมะออก

ส่วนพวกรอยเลอะหรือขูดถลอกน่าจะมีมากกว่าหนึ่งสีถึงจะดีนะ(ความเห็นส่วนตัวครับ) เช่น ที่เท้าอาจจะมีสีเทา น้ำตาลเข้ม เหลือง เพราะเกิิดจากส

Re: [WIP]---DESERT GM SNIPER---
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 10:43:55 PM »
ขอบคุณครับ ไม่ได้ใช้ชุดwheathering หรอกครับใช้สีชอล์กเขียน
"Fear is the path to the dark side. Fear leads to anger, anger leads to hate, hate leads to suffering."----Yoda

ออฟไลน์ k59

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 12:03:45 AM »
ชอบรอยถลอกจังครับ สวยเชียว

ผมก็ทำไม่ค่อยเป็นหรอก แต่มีคนเคยแนะนำไว้ว่า

ต้องดูเหลี่ยมมุมชิ้นงานที่ถลอกด้วย ว่าตรงไหนควรถลอกมาก ถลอกน้อย

เพราะแต่ละส่วนมีโอกาสขูดขีดมากน้อยแตกต่างกันไป

จะรอชมต่อไปครับ   :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2009, 12:05:22 AM โดย k59 »
น้องเต้ย น้องแต้ว น้องพีค อุ อุ ฟ่อ ฟ่อ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 01:16:15 PM »
  ถังถลอกสวยดีครับ ชอบจัง  :iconvsign:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 06:25:05 PM »
ง่า รบกวนช่วยreviewวิธีทำ weathering แบบละเอียดๆให้ดูทีครับอยากจะลองทำแต่ไม่กล้าทำซักที

ออฟไลน์ hohoemi

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 06:33:09 PM »
weathering ออกมาได้ดีทีเดียวครับ โดยการโชว์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 11:20:19 AM »
ง่า รบกวนช่วยreviewวิธีทำ weathering แบบละเอียดๆให้ดูทีครับอยากจะลองทำแต่ไม่กล้าทำซักที
ได้ครับ ก็วิธีก็ง่ายๆเลยนะครับ นำสีขวดมา ของอะไรก็ได้ แต่ผมว่าของ gunze ดีกว่า นำผู้กันแนะนำว่าพู่กันปลายบานดีกว่าครับ จุ่มเอาแต่เนื้อสี แล้วนำมาปัดให้สีพอหมาดๆกับ หนังสือพิมพ์หรือผ้าขี้ริ้วก็ได้ครับ
อย่าให้สีติดพู่กันเยอะเดี๋ยวเป็นปื้น แล้วนำมาปัดบนชี้นงาน ควรปักไปในทิศทางเดียวกันนะครับ อย่างเช่น ลงก็ลงอย่างเดียว อย่าซ้ายขวาเดี๋ยวเละครับ :iconfreak:
สำหรับคราบฝุ่น ใข้สีชอล์กดีกว่าครับ นำมาฝนกับกระดาษทราย ให้เป็นผง ใช้พู่กันแตะแล้วเอาไปปัดเหมือนเดิมครับ เทคนิกก็ประมาณนี้ล่ะครับ ออแล้วอีกอย่างนึงคือ สีเข้มควรจะปัดด้วยสีที่อ่อนกว่านะครับ
เช่น ดำ ควรปัดด้วย เงิน หรือ ดำผสมขาว
     แดง ปัดด้วยส้ม เหลืองเข้ม
     น้ำตาล ปัดด้วย น้ำตาลอ่อน หรือ สี sail colour เบอร์ 45 ของกันเซ่นะคร้าบบบ :iconlol:

ประมาณนี้นะครับ ผมก็ทำแต่หุ่นเก่าล่ะครับ ทำหุ่นใหม่ไม่ค่อยเป็น :iconnasty:
แถมรูป ตอนนั่ง ซุ่มยิงก็จะประมาณ นี้ครับ

รูปผ้าคลุมปืนครับ ยังไม่ลงสี

มันคือผ้าก็อดนี่ละครับ

ออฟไลน์ adc

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 11:55:50 AM »
ถ้ามีสีไม้แบบที่ละลายน้ำได้ก็ยิ่งแจ่ม เอาสีน้ำตาลมาทาแล้วเอาน้ำระบายได้เลย เป็นคราบน้ำโคลนแห้งครับ หรือจะขูดสีออกมาแล้วเอาน้ำหยดใส่แล้วค่อยเอาไปทาชะโลมกับส่วนที่ต้องการทิ้งไว้ให้แห้ง คราวนี้เหนือนจริงๆเลยครับ

ฝุ่นตามส่วนต่างๆ เอาสีกันเช่ เบอร์อะไรไม่รู้นะสีฝุ่นหรือสีโคลน ผสมจางๆ แล้วพ่นเลยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ sakamotomiwa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 05:33:48 PM »
ใช้ผ้ากีอตเหมือนกับที่ผมใช้ เลยวุ้่ย แต่ผมใส่เศษใบไม้เทียมลงไปด้วย
ปล.ผมทำ Zaku Ghillie อยู่น่ะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 09:42:48 PM »
รบกวนถามด้วยละกันครับ weathering set ของ mr.hobby มันก็คือสีธรรมดานี่หรือเปล่าครับหรือมัน ทาแล้วเป็นคราบ
งงครับ :iconcry:

ออฟไลน์ sakamotomiwa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 03:53:33 PM »
เป็นเชื้อน้ำจ้า

ก็ให้ทาแล้วเช็ดนั่นแหละ

แต่มันไม่เหมาะกะ Dry brush เลยสักกระติ๊ดเพราะเป้นน้ำเชื้อเอ้ย เชื้อน้ำ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 05:15:39 PM »
ขอบคุณคร้าบ เด๋ยวกำลังจะเอามาโพสเพิ่มแล้วครับ :iconnasty:

Re: [WIP]---DESERT GM SNIPER--- อัพเพิ่มแล้ว
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 06:16:57 PM »
นำมาอัพรูปเพื่มแล้วครับ
ที่หัวได้เพิ่มเสาอากาศเข้าไป โดยใช้แผงรันเนอร์ที่เหลือนี่ล่ะครับ

วิธีทำเดี๋ยวผมไปตั้งไว้ในบอร์ด เทคนิก แล้วกันครับ เดี๋ยวเอาลิงค์มาโพส
ส่วนขาได้ทำการ wash คราบเพิ่ม ดูแล้วเละป่าวไม่รุ :iconsweat:

ดูแอ็กชั่นกันเล่นๆครับ

ยิง!!!! เฟี้ยว!!!!! ตูม!!!!!

ตัวฐาน dio พ่นสี red brown แล้วดรายบรัชด้วย sail colour

ตามนี้ล่ะครับติชมได้ครับ นี่ยังไม่เสร็จนะครับมีลายละเอียดขั้นสุดท้ายอีก
ลิงค์วิธียืดพลาสติกทำเสาอากาศhttp://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=4242.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2009, 10:23:48 PM โดย OO RaiseR »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 06:18:41 PM »