ผู้เขียน หัวข้อ: Shin Musha Gundam / สอบถามเรื่อง ต้องการพ่นสีทอง  (อ่าน 3884 ครั้ง)

ออฟไลน์ yotstory

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Shin Musha Gundam / สอบถามเรื่อง ต้องการพ่นสีทอง
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 03:14:07 PM »

ปกติ ต่อ และ ตัดเส้น แค่นั้น แต่ สีทองตัวนี้  มันตุ่นๆ มืดๆ มากเลย
เลยอยากจะ พ่นให้มันสีทอง สวยกว่านี้

1. ตอนจับชิ้นงาน เพื่อพ่น จับยังไงคับ ช่วยแนะนำหน่อย
(มันควรจะตัด ออกมาจากแผง แล้วก็พ่น ใช่ไหม)

2. เมื่อพ่นเสร็จแล้ว ตัดเส้นโดย ใช้ ปากกากันดั้ม ได้ตามปกติ ใช่ไหม

ปล.รูปเอามาจาก www.1999.co.jp/eng
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2016, 03:29:20 PM โดย yotstory »

ออฟไลน์ teetat

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
  • ผู้ลักลอบนำกันพลาเข้าบ้านมือโปร
Re: Shin Musha Gundam / สอบถามเรื่อง ต้องการพ่นสีทอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 03:41:35 PM »
ลองใช้วิธีกันดั้มมาร์กเกอร์สีทองก่อนไหมครับ ผมเคยเห็นwipของใครสักคนนี่แหละ ใช้ซองแผงกันพลามาดัดปลาย
ทำให้ทาตรงด้านข้างได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: Shin Musha Gundam.. ต้องการพ่นสีทอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 04:16:03 PM »

ปกติ ต่อ และ ตัดเส้น ...แต่ สีทองตัวนี้..มันตุ่น..มืดมาก..
เลยอยากจะ พ่นให้มัน..ทองสวยกว่านี้

ถ้าบอกว่าชอบตัดเส้นอย่างเดียว ใช้Gundam marker ตามที่คุณ teetatแนะก็ได้ครับ

หรือจะหาสติ๊กเกอร์สีทองที่เหลือ หรือจากร้านเครื่องเขียนมาแปะติดก็ได้

1. ตอนจับชิ้นงาน เพื่อพ่น จับยังไงคับ ช่วยแนะนำหน่อย
(มันควรจะตัด ออกมาจากแผง แล้วก็พ่น ใช่ไหม)

ควรจะตัดออกมาจากแผงครับ เว้นเสียแต่ว่าชิ้นงานนั้นมีการออกแบบให้หลบรอยต่อของเกทไว้ เช่น mg Shiki ver2.0ก็พ่นลงบนแผงได้เลย

2. เมื่อพ่นเสร็จแล้ว ตัดเส้นโดย ใช้ ปากกากันดั้ม ได้ตามปกติ ใช่ไหม
ได้ครับ

เรื่องการพ่นสีจริงๆ ถ้าขี้เกียจจะพ่นทับไปอาจจะหนาได้ แต่ถ้าไม่ซีเรียสลองทดสอบพ่นลงขอบแผงดูก่อน

โดยส่วนตัวผมจะลอกสีทองชุบออกก่อนโดยแช่ในน้ำยาไฮเตอร์ แล้วค่อยพ่น

เรื่องการจับชิ้นงาน ง่ายเลยคือใช้ไม้เสียบลูกชิ้นเสียบไปตามรูข้างหลัง หรืออาจจะใช้ไม้หนีบพันปลายไม้ลูกชิ้น หรือง่ายสุดก็เทปกาวสองหน้าแปะไม้ลูกชิ้น หรือจะuhutacก็ได้

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
Re: Shin Musha Gundam / สอบถามเรื่อง ต้องการพ่นสีทอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 05:20:09 PM »
ผมว่า อย่าง Musha ที่เป้นทองชิ้นกรอบ ผมว่า พ่นในแผงก็ได้นะ  คิดซะว่า เป็นตัว ชุป แบบมีฉาก แผงเหมือนกัน แค่ชุปทองมา  รอยเกจก้มีอยุ่แล้ว 
แต่สีทอง เท่าที่ลองมา สีป๋อง สี Mr colour ที่ใช้ ไม่ค่อยเงาทองเก่าๆ ถ้าเงา ต้อง clear yellow  แต่จะยุ่งยากกว่า แต่เงากว่า

ขึ้นอยุ่กับทางนั้น จะเอางานให้เนียบแค่ไหน  ถ้า เอา ง่ายๆ ไม่ละเอียดมาก ก็พ่นแผง  ถ้าเอาละเอียด ก็ตัดออกมา แล้วซื้อไม้หนีบมาหนีบแล้วทำสี  มาร์คเก้อก็สวยพวกจุดเล็กๆ แต่ผมว่าแพง กับไม่ค่อยเนียน จะใช้แค่จุดเล็กๆ บางจุด