ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวน GURU และเหล่าทวยเทพนักเล่นกันพลาแบบเต็มอัตราศึกด้วยครับ  (อ่าน 4558 ครั้ง)

ออฟไลน์ redzzz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
คือผมกำลังจะเล่นกันพลาท้าทายตัวเองมาอีกระดับจากต่อดิบตัดเส้นพ่นเคลียร์ มาเป็นทำสีเพิ่ม(ยังไม่เก่งพออัพดีเทลยืดหดสัดส่วน)ผมอ่านมาหลายเว็บซึ่งการทำสีกันพลาส่วนใหญ่จะไปในทิศทางเดียวกันคือ ขัด/แกะลาย/ขัดละเอียด/รองพื้น/ทำดี/พ่นเงา/เดินลาย/ติดดีคอล/พ่นเคลียร์ด้านปิดงาน
ซึ่งก็จะมีรายละเอียดบางอันที่แตกต่างผมเลยเก็บมาเป็นคำถามชุดใหญ่ยังไงรบกวนจริงๆครับ
1.บางท่านบอกว่าถ้าขัดตัวชิ้นงานได้ดี(เรียบสม่ำเสมอ)ไม่ต้องรองพื้นทำสีได้เลยจริงหรือไม่ครับ
2.การแกะหรือย้ำลายสามารถมาทำอีกครั้งหลังจากพ่นรองพื้นแล้วเพราะตัวสีรองพื้นจะไปจับเศษพลาสติกที่เราไปแกะลายรอบแรก ทำให้พอมาทำอีกรอบเส้นลายที่แกะจะเรียบร้อยขึ้นจริงหรือไม่ครับ
3.ในการบังพ่นในส่วนที่แปะเทปยากๆจะใช้มาร์คกิ้งซอลทา แต่มักมีปัญหาคือเวลาใช้ไม่หมดมันจะแห้งคาขวดได้ง่าย มีบางท่านบอกว่าใช้กาวลาเท็กส์ทาบังพ่นแทนก็ได้ จริงหรือไม่ครับ
4.ในจุดที่มีสเกลเล็กมากๆๆจนยากที่จะบังพ่น หลายๆท่านเลือกใช้พู่กันทำสีจุดนี้แทนรบกวนสอบถามว่าจำเป็นต้องผสมตัวหน่วงให้สีแห้งช้าเพื่อให้สีเรียบเนียนหรือไม่ครับ
5.ถ้าเราเดินเส้น(กดจิ้ม)โดยไม่พ่นเคลียร์เงาก่อน เส้นจะวิ่งไปตามร่องได้อย่างมีประสิทธิภาพไม๊ครับ
6.ข้อสุดท้ายแล้วครับ พอดีผมไปเห็นเคลียร์สูตรทินเนอร์ที่กันยูวีไม่ให้พลาสติกเหลือง เห็นว่าเข้าท่าดีแต่กลัวว่าถ้าพ่นไม่ดีมันจะไปละลายสีหรือเส้นที่เราเดินเอาซึ่งถ้าเป็นเคลียร์สูตรน้ำจะไม่มีปัญหานี้เลย แต่เคลียร์สูตรน้ำดันไม่มีแบบที่กันยูวีได้ คำถามคือถ้าผมพ่นเคลียร์เงาสูตรน้ำไปก่อนพอแห้งผมก็พ่นเคลียร์ด้านสูตรทินเนอร์ไปอีกชั้นสามารถทำได้หรือไม่ครับ เพราะจากหาข้อมูลมาคือสีต่างสูตรจะมีการยืดหดเวลาแห้งไม่เท่ากัน มันจะเกิดการแบ่งชั้นสีหรือไม่ครับ รอบนี้ถามกันยาวเลย ยังไงรบกวนทุกท่านที่เคยมีประสบการณ์์ขอแสงสว่างแห่งปัญญาด้วยครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: ขอรบกวนสอบถาม..แบบเต็มอัตราศึกด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 09:00:09 AM »
ขอช่วยตอบจากประสบการ์ณนะครับ

1....ถ้าขัดชิ้นงานดีๆ(ผิวเรียบ)ไม่ต้องพ่นรองพื้น สามารถทำสีได้เลย?

ได้หรือไม่ขึ้นอยู่กับเราครับ การพ่นรองพื้นคือการปรับผิวและเช็คชิ้นงานว่าเรียบร้อยดีไหม เช่น ถ้าชิ้นงานนั้นมีการอุดขัดด้วยputty สีจะแตกต่างกันกับผิวชิ้นงาน เวลาพ่นสีอ่อนไปโดยไม่รองพื้นก่อน มันจะปรับให้เท่ากันยากครับ

2.การแกะ หรือย้ำลาย สามารทำอีกครั้งหลังจากพ่นรองพื้นแล้วเพราะตัวรองพื้นจะไปจับเศษพลาสติกที่เราไปแกะลายรอบแรก ทำให้พอมาทำอีกรอบเส้นลายที่แกะจะเรียบร้อยขึ้นจริงหรือไม่ครับ

ก่อนพ่นสีรองพื้น ไม่ว่าจะก่อนหรือหลังการเดินลาย เราควรจะล้างทำความสะอาดผิวก่อนครับ ตามซอกมุมก็ใช้แปรงสีฟันเก่าขัดได้ครับ

3...การใช้มาร์คกิ้งซอล..มีปัญหาเวลาใช้..แห้งคาขวด ..ใช้กาวลาเท็กส์ทาบังพ่นแทนได้ จริงหรือไม่ครับ

คาดว่าน่าจะใช้ได้ ต้องลองครับ เรื่องการแห้งคาขวดป้องกันได้ คือเช็ดและทำความสะอาดคอขวดกับฝาให้เรียบร้อย ถ้ายังกลัว ใส่ZipLockได้ครับ

4.ในจุดที่เล็กมากๆ..ยากที่จะบังพ่น เลือกใช้พู่กันทำสีจุดนี้..จำเป็นต้องผสมตัวหน่วงให้สีแห้งช้าเพื่อให้สีเรียบเนียนหรือไม่ครับ

ใช้เพื่อให้ทาง่ายขึ้นในบริเวณพื้นที่กว้างมากกว่าครับ ถ้าเป็นผมจะใช้สีคนละสูตรที่อ่อนกว่าสีพื้นหลักเผื่อว่าทาเปื้อนแล้วจะเช็ดออกได้ครับ อีกอย่างการเลือกใช้ภู่กันที่เล็กและเหมาะสมจะช่วยได้ครับ

5.ถ้าเราเดินเส้น(กดจิ้ม)โดยไม่พ่นเคลียร์เงาก่อน เส้นจะวิ่งไปตามร่องได้อย่างมีประสิทธิภาพไหมครับ

ไม่เคยสังเกตครับ อย่าคิดมาก ถ้าไหลไปไม่ทั่วก็ค่อยๆทำซ้ำจนพอใจ

ข้อ6 ไม่เคยใช้ครับ

ต่อโมให้สนุกครับ ทุกอย่างอยู่ที่ภาคปฏิบัติ และความมั่นใจจะตามมา อย่ากลัวที่จะลอง ขอให้เล่นโมอย่างมีความสุขและสนุกกับมันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2016, 09:17:28 AM โดย BOY »

ออฟไลน์ chalermchai

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
  ตอบตามประสบการณ์นะครับ

1.บางท่านบอกว่าถ้าขัดตัวชิ้นงานได้ดี(เรียบสม่ำเสมอ)ไม่ต้องรองพื้นทำสีได้เลยจริงหรือไม่ครับ

ได้ครับ

ขั้นตอนของสีรองพื้น ส่วนใหญ่ที่ใช้กันเพื่อ
    ให้สีจริงยึดเกาะได้ดีขึ้น
    เช็คสภาพผิวความเรียบร้อยงานที่อาจมองด้วยตาเปล่าไม่เห็น  รวมทั้งอุดร่องรอยขนาดเล็กๆได้
     และปรับโทนสีเพื่อสะดวกในการพ่นสีจริง

ถ้าไม่ทำขั้นตอนนี้ลัดไปเลยก็ได้ครับแต่งานที่ออมาจะแตกต่างกันนะครับ ตั้งแต่น้อยถึงมากขึ้นอยู่กับทักษะคนทำครับ

2.การแกะหรือย้ำลายสามารถมาทำอีกครั้งหลังจากพ่นรองพื้นแล้วเพราะตัวสีรองพื้นจะไปจับเศษพลาสติกที่เราไปแกะลายรอบแรก ทำให้พอมาทำอีกรอบเส้นลายที่แกะจะเรียบร้อยขึ้นจริงหรือไม่ครับ

ได้ครับ ขึ้นอยู่กับตัวงานครับ ว่าตอนพ่นรองพื้นแล้วร่องมันดูตื้นไปเพราะสีไปอุด ก็ย้ำได้ครับ
จริงๆแล้วงานโมเดลมันแก้ไขได้ตลอดครับ ทุกขั้นตอนตามความพึงพอใจของเจ้าของงาน
ทำสีเสร็จแล้วผ่านไป หลายปีไม่พอใจจับมาล้างสีโมใหม่ก็ยังได้เลยครับ

3.ในการบังพ่นในส่วนที่แปะเทปยากๆจะใช้มาร์คกิ้งซอลทา แต่มักมีปัญหาคือเวลาใช้ไม่หมดมันจะแห้งคาขวดได้ง่าย มีบางท่านบอกว่าใช้กาวลาเท็กส์ทาบังพ่นแทนก็ได้ จริงหรือไม่ครับ

ได้ครับแต่ต้องทาหลายรอบหน่อยและไม่ควรเป็นพื้นที่ใหญ่มาก   ใช้ยางพาราทาแทนก็ได้ครับ  และอย่าพ่นสีเยิ้มนะครับ

4.ในจุดที่มีสเกลเล็กมากๆๆจนยากที่จะบังพ่น หลายๆท่านเลือกใช้พู่กันทำสีจุดนี้แทนรบกวนสอบถามว่าจำเป็นต้องผสมตัวหน่วงให้สีแห้งช้าเพื่อให้สีเรียบเนียนหรือไม่ครับ

ถ้าแค่จุดเล็กๆไม่จำเป็นต้องใช้ครับ  ใช้พูู่กันเล็กๆทาเอาหรือไม่ก็ใช้สีอินาเมลเพื่อเช็ดออกทีหลังได้
หรือเอาเทปบังขอบเล็กๆแล้วทาแทนพ่นยังได้เลยครับ

5.ถ้าเราเดินเส้น(กดจิ้ม)โดยไม่พ่นเคลียร์เงาก่อน เส้นจะวิ่งไปตามร่องได้อย่างมีประสิทธิภาพไม๊ครับ

กรณีสีด้านนะครับ
  วิ่งครับ แต่มันอาจวิ่งแบบหนืดๆหน่อย ต้องแตะหลายจุดกว่าจะทั่ว
 และเช็ดออกยากหน่อยเหมาะสำหรับทำรอยคราบหรือไล่เงาครับ

แต่ถ้าใช้สีเงาพ่นไปเลย แล้วเดินเส้นก็จะลื่นปรื้ด..  แล้วตบด้วยเคลียรืด้านทีหลังก็ได้ครับ

6.ข้อสุดท้ายแล้วครับ พอดีผมไปเห็นเคลียร์สูตรทินเนอร์ที่กันยูวีไม่ให้พลาสติกเหลือง เห็นว่าเข้าท่าดีแต่กลัวว่าถ้าพ่นไม่ดีมันจะไปละลายสีหรือเส้นที่เราเดินเอาซึ่งถ้าเป็นเคลียร์สูตรน้ำจะไม่มีปัญหานี้เลย แต่เคลียร์สูตรน้ำดันไม่มีแบบที่กันยูวีได้ คำถามคือถ้าผมพ่นเคลียร์เงาสูตรน้ำไปก่อนพอแห้งผมก็พ่นเคลียร์ด้านสูตรทินเนอร์ไปอีกชั้นสามารถทำได้หรือไม่ครับ เพราะจากหาข้อมูลมาคือสีต่างสูตรจะมีการยืดหดเวลาแห้งไม่เท่ากัน มันจะเกิดการแบ่งชั้นสีหรือไม่ครับ รอบนี้ถามกันยาวเลย

ไม่เคยใช้ครับ จริงๆแล้วเคลียพวกนี้มันมีอายุของมันครับ นานๆไปหมดอายุมันก็เหลืองครับ
พลาสติกเก็บไว้นานๆก็เหลืองและกรอบได้  ขึ้นอยู่กับปัจจัยและสิ่งแวดล้อมหลายอย่างครับ
หลัง5ปีขึ้นไป บางตัวก็เหลือง บางตัวสิบปีไม่เหลืองก็มีครับ

ลองหัดทำดูครับประยุกต์ใช้ไปเรื่อยๆ ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ พอมีประสบการณ์มากๆ เดี๋ยวก็เก่ง
  ขอให่สนุกกับมันแล้วจะทำได้เองครับ อย่าซีเรียสและยึดติดมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2016, 01:59:44 PM โดย chalermchai »

• *
ขอบคุณทั้ง2ท่านมากๆครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
1 พ่นรองพื้นนอกจากจะเพิ่มแรงยึดเกาะ เขาใช้เพื่อปรับสีด้วยครับ เช่นชิ้นส่วนที่เป็นสีแดง หากเราพ่นขาวไปลงไปสีมันจะออกแดงอ่อนๆเมื่อเทียบกับชิ้นสีขาว สีรองพื้นจะมีเม็ดสีทึบกว่าทำให้มันกลบสีเดิมของพลาสติคได้

2. ทำได้ครับ แต่เรื่องความเรียบผมว่าไม่เกี่ยวกับมีสีไปอุดเท่าไหร่ แต่พอเราเห็นลายมันไม่สวยชัดๆเพราะรองพื้น มันก็ต้องขัดต่อไป

3. อย่าว่าแต่ลาเทกซ์เลย ขี้เกียจๆก็เอา UHU Tag แปะมันโต้งๆนี่แหละ แต่ขอบมันจะไม่ค่อยคมสวย แถมลาเท็กซ์มันต้องรอแห้ง แต่มันก็เหมาะกับงานละเอียดๆดี

4. ถ้าเล็กมากๆขนาดพู่กันใช้ทา มันคงไม่เห็นว่าเรียบหรือไม่หรอกครับ ส่วนใหญ่ผมพ่นก่อน เอา uhu tag ปั้นเล็กๆแปะลงไปแล้วค่อยพ่นทับ แล้วถ้ามันเลอะค่อยเอาพู่กันปัดๆเอา (ขี้เกียจอย่างแรง)

5. ไหลๆได้ขึ้นกับความหนืดของอินาเมล แต่ระวังเช็ดให้สะอาดยากมาก

6. ถ้าสีแห้งแล้วโอกาสที่จะละลายอีกคือเจอตัวทำละลายที่เข้มข้นกว่า ซึ่งถ้าสีเคลีย์เราคงไม่พ่นจนหนาเตอะ มันก้ไม่น่าละลายง่ายๆถ้าเราพ่นแค่ปาดๆ แต่ถ้าพ่นจ่อนี่ไงๆก็ละลายครับ

อ้อมันเหลืองเพราะเคมีที่ต้าน UV มันหมดอายุ ส่วนใหญ่ก้เพราะโดน UV นานๆ
วิธีแก้
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.1607069196203087.1073741831.1601272323449441&type=3
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

• *
ขอบคุณครับ