ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อดิบ ตัดเส้น ก็สวยได้  (อ่าน 5484 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minus-0ne

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 25
ต่อดิบ ตัดเส้น ก็สวยได้
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 10:10:41 PM »
https://www.facebook.com/Minus0ne/photos/?tab=album&album_id=620796754746803

ไปตาม Link เลยครับ ถ้างงตรงไหน ถามได้ครับ

มีคนถามมาหลายคนแล้ว เรื่องต่อดิบทำยังไงก็ไม่สวย อยากซื้อ Airbrush แต่ก็แพง เลยทำตัวอย่างมาให้ชมกัน

รวมๆผมว่ามันก็ใช้ได้นะ ตัวผมเองค่อนข้างชอบเลยแหละ มันง่ายและเร็วมาก ได้งาน สวยโอเคในระดับที่น่าพอใจ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: ต่อดิบ ตัดเส้น แค่นี้ก็สวยได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 08:02:29 PM »
จริงครับ สมัยก่อนผมมีพี่ที่รักในกันพลา เขาก็ใช้วิธีนี้แหละ เราเรียกกันขำๆว่า "บาทเดียว"..... :iconlol:

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: ต่อดิบ ตัดเส้น ก็สวยได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 10:47:30 AM »
 :iconjoy: งานพู่กันที่ทำอยู่ก็ประมาณนี้ล่ะครับ แต่แบบนี้ก็ลงทุนน้อยดี ได้งานสวยด้วย   
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ yotstory

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 11:31:28 AM »
1.ทำไม ต้องพ่นเคลียร์เงาก่อนด้วยคับ

(การใช้ X20 ลบสีที่เกินออก  แล้วจะทำให้ พลาสติกแตกร้าว 
เลยทำให้ต้องพ่นเคลียรเงา ก่อนเดินเส้นด้วย enamel )

2. มันจะแตก เพราะมันกัดเหรอ
3. พ่นเคลียร์เงา  มันจะทำให้ ลวดลาย หายไปไหม
(กังวลเรื่องพ่นหนา เยิ้ม กลัวไม่เรียบ) 

ออฟไลน์ Minus-0ne

• *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 11:14:01 PM »
1.ทำไม ต้องพ่นเคลียร์เงาก่อนด้วยคับ

(การใช้ X20 ลบสีที่เกินออก  แล้วจะทำให้ พลาสติกแตกร้าว 
เลยทำให้ต้องพ่นเคลียรเงา ก่อนเดินเส้นด้วย enamel )

2. มันจะแตก เพราะมันกัดเหรอ <<<< X20 ทำให้พลาสติกกรอบครับ ดังนั้นเราเลยใช้ Clear มันเคลือบไว้ก่อนชั้นนึง อีกทั้งยังทำให้ Enamel วิ่งได้ดีขึ้นด้วย
3. พ่นเคลียร์เงา  มันจะทำให้ ลวดลาย หายไปไหม
(กังวลเรื่องพ่นหนา เยิ้ม กลัวไม่เรียบ) <<<<<<<<< โดยปรกติ ลายจะไม่หายนะครับ ถ้าไม่เยิ้มเป็นลูกชุบจริงๆ ถ้าให้แนะนำ คือ ค่อยๆพ่น ห่างประมาณ 1 ฟุต (บางคนกลัวไม่ทันใจเลยไปพ่นจ่อๆ กลายเป็นเยิ้มมาก แล้วพังครับ)