ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้สีกระป๋องกับแอร์บรัช  (อ่าน 4658 ครั้ง)

ออฟไลน์ o0Espada0o

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ใช้สีกระป๋องกับแอร์บรัช
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 09:00:02 PM »
   ก่อนนี้ผมเคยลองทั้งพู่กัน และสีกระป๋อง  ทำให้ตอนนี้มีทั้งสีกระป๋อง และกันเซ่    :iconsmile:

แล้วตอนนี้ผมซื้อแอร์บรัชมาใช้อยากรู้ว่า พวกสีกระป๋อง จะใช้กับแอร์บรัชได้ยังไงบ้าง
   สีกระป๋องที่มีเป็นของ leyland ทั้งหมด
      - R2000 รองพลาสติด
      - L80 สีเงินเมทาลิค
      - Pต่างๆ ที่เป็น แคนดี้โทน 
   ส่วนกันเซ่ มีทั้งทินเนอร์ ธรรมดาและเลเวลลิ่งทินเนอร์ 

ที่หาข้อมูลมา  :icondizzy: มีบางโพสบอกว่า
      1.เจาะรอลมหมด แล้วกรอกใส่ขวด เอาไปพ่นได้เลย
      2.บ้างก็ให้เจาะแล้วรอลมหมด แล้วกรอกใส่ขวด เปิดฝาให้ทินเนอร์ระเหย แล้วค่อยสผมทินเนอร์กันเซ่ลงไป

อย่างไหนมันโอเคกว่ากันครับ  ถ้าสีที่ต้องการทำ เป็นพวกด้านบนที่ผมลิสไว้  :iconshy2:
       ถ้าต้องผสมทินเนอร์ใหม่  รหัสไหน ควรสผมกับ ทินเนอร์ตัวไหนครับ           

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: (Technics) หาวิธีเอาสีจากกระป๋องมาพ่นกับแอร์บรัช
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 10:41:27 PM »
เจาะรูไล่ลมออก หมดแล้วเจาะเพิ่มอีกรูเพื่อเทสีออกครับ ต้องระมัดระวังอย่างมากในขั้นตอนการเจาะเพราะอาจเกิดอันตรายได้

เรื่องทินเนอร์ผมว่าใช้ทินเนอร์ที่คุณใช้พ่นนั่นละครับ หรือใช้ทินเนอร์จากร้านวัสดุก่อสร้างแต่ค่อนข้างแรงระมัดระวังด้วย

• *
Re: (Technics) หาวิธีเอาสีจากกระป๋องมาพ่นกับแอร์บรัช
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 08:54:07 AM »
เจาะรูไล่ลมออก หมดแล้วเจาะเพิ่มอีกรุเพื่อเทสีออกครับ ต้องระมัดระวังอย่างมากในขั้นตอนการเจาะเพราะอาจเกิดอันตรายได้

เรื่องทินเนอร์ผมว่าใช้ทินเนอร์ที่คุณใช้พ่นนั่นละครับ หรือใช้ทินเนอร์จากร้านวัสดุก่อสร้างแต่ค่อนข้างแรงระมัดระวังด้วย
ผมยังไม่เคยพ่นแอร์บรัชมาก่อนเลยครับ :iconshy: ทินเนอร์นี้เหลือจากงานพู่กัน 
แหะๆ คุณboy หมายถึงทินเนอร์ของกันเซ่ใช่ไหมครับ หรือว่าหมายถึงทินเนอร์ในกระป๋อง

ออฟไลน์ shinoni

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 9
Re: ใช้สีกระป๋องกับแอร์บรัช
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 04:56:18 PM »
ตอนเจาะค่อยๆเจาะเอานะครับ

ตอนผมเจาะครั้งแรกใส่แรงเยอะเกิน สีพุ่งมากับลมทำเอาฟิกกับกันพลาที่อยู่ใกล้ๆโดนละอองสีไปเต็มๆเลย :iconcry:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 09:04:55 PM »

ผมยังไม่เคยพ่นแอร์บรัชมาก่อนเลยครับ :iconshy: ทินเนอร์นี้เหลือจากงานพู่กัน 
แหะๆ คุณboy หมายถึงทินเนอร์ของกันเซ่ใช่ไหมครับ หรือว่าหมายถึงทินเนอร์ในกระป๋อง

โดยส่วนตัว ผมใช้ทินเนอร์ทั้ง2แบบ ถ้าไม่ลำบากก็ใช้ทินเนอร์Gunze แต่ถ้าไม่ถนัดก้ใช้ทินเนอร์จากร้านวัสดุก่อสร้างก็ได้ แต่ต้องระมัดระวัง หาอุปกรณ์ใส่ป้องกันขระพ่น และเลือกสถานที่ที่อากาศถ่ายเทครับ

• *
Re: ใช้สีกระป๋องกับแอร์บรัช
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 02:19:13 PM »
ตอนเจาะค่อยๆเจาะเอานะครับ

ตอนผมเจาะครั้งแรกใส่แรงเยอะเกิน สีพุ่งมากับลมทำเอาฟิกกับกันพลาที่อยู่ใกล้ๆโดนละอองสีไปเต็มๆเลย :iconcry:
ครับจะลองเบาๆมือดูฮะ 555-+

โดยส่วนตัว ผมใช้ทินเนอร์ทั้ง2แบบ ถ้าไม่ลำบากก็ใช้ทินเนอร์Gunze แต่ถ้าไม่ถนัดก้ใช้ทินเนอร์จากร้านวัสดุก่อสร้างก็ได้ แต่ต้องระมัดระวัง หาอุปกรณ์ใส่ป้องกันขระพ่น และเลือกสถานที่ที่อากาศถ่ายเทครับ

แล้วต่างกันมากไหมครับพวกความเงา ระหว่างทินเนอร์จากกระป๋องกับเอามาผสมใหม่ เพราะว่าชอบทำสีเงาๆ กับพวกเมทัลลิค
ถ้าผสมใหม่ นี่ต้องเอาสีทุกกระป๋องใส่ขวด แล้วเปิดฝาตากลมให้ระเหย(หรือตากแดด เห็นมีคนบอกบอก r2000 ตากแดดไม่ได้ ไม่รู้ว่าสรุปแล้วเอามาผสมใหม่ได้ไหม R2000 :icondisapp:)
แล้วค่อยผสมทินเนอร์์กันเซ่ไปนี่ พวกรองพื้นR2000เอย สีเงิน สีแคนดี้โทน ทำได้ทุกสีใช่ไหมครับ   :iconwish: