ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ Nu Gundam ver.Ka Titanium Finish  (อ่าน 3043 ครั้ง)

ออฟไลน์ snizno

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามเกี่ยวกับ Nu Gundam ver.Ka Titanium Finish
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 07:42:15 PM »
 :icondizzy:  คือ บังเอิญผมไปซื้อไอ้เจ้าตัวนี้มา
แล้วไปอ่านเจอว่ามันมีปัญหาตรง

1. ถ้าพ่นเคลียร์ แล้วที่ มันวาว มันจะดรอปลง
2. ไม่แนะนำให้ตัดเส้นใดๆเลย

ผมเลยเกิดข้อสงสัยนิดหน่อย
1. ถ้าผมติดพวกดีคอล แล้วไม่พ่นเคลียร์ทับ โอกาสหลุดลอก มันก็ค่อนข้างเยอะ . . . แล้วผมจะแก้ปัญหายังไงดี
2. เรื่อง ตัดเส้นไม่เป็นไร ไม่ตัดก็ได้ แหะๆ - - สบายดีไปอีกแบบ

ใครเคยต่อเจ้าตัวนี้ มีคำแนะนำอะไรบ้างมั้ยครับ
หรือปัญหาอื่นๆ ที่เจอ จะได้ระวัง ผมแกะกล่องมาและ แล้วก็วางไว้ เผื่อใครมีคำแนะนำดีๆ จะได้จัดการต่อมันเอาเข้าตู้ซักที 5555+

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ sodath

• *
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Nu Gundam ver.Ka Titanium Finish
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 10:30:17 PM »
เข้ามาฟังคำตอบด้วยคนครับ เพราะผมก็มีแผนจะติด decall ให้เจ้า Nu Ver.ka TF ของผมเหมือนกัน

ออฟไลน์ Astray

• *
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Nu Gundam ver.Ka Titanium Finish
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 09:53:00 AM »
เอาน้ำยา mark setter ทาทับดีคอลครับ ติดทนนาน

ออฟไลน์ snizno

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 11:58:31 AM »
เอาน้ำยา mark setter ทาทับดีคอลครับ ติดทนนาน

ตัว Setter นี่เราทาทับพวก ดีคอลขูด หรือ สติกเก้อ อะไรพวกนี้ได้เลยหรอครับ ? ไม่ต้องพ่นทับหรืออาไรเพิ่มเลยใช่ปะครับ ?
คือยังไม่เคยใช้เลย Setter ปกติ ใช้พวก Softer ทาพวกดีคอลน้ำ

( ขอโทษที ถามเยอะเลย แหะๆ )

ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ   :iconsmile:

ปล. อันนี้ข้อมูลจากที่ผมอ่านเจอจากในบอร์ดนะครับ ไม่รู้ผิดถูกอย่างไร

ทั้งสองตัว ใช้กับ Decal น้ำเท่านั้นครับ ดีคอลแบบขูด และแบบสติ๊กเกอร์ใส ให้ใช้เคลียร์พ่นเคลือบครับ

Mark Setter คุณสมบัติคล้ายกาวนะครับ สำหรับดีคอลที่เสื่อมสภาพแล้ว หรือดีคอลคุณภาพต่ำ กาวไม่ติด จึงค่อยใช้ครับ

Mark Softer คือน้ำยาผสานรูปลอก หรือน้ำยากัดรูปลอก รูปลอกจะแนบสนิทลงไปกับตัวโมเดล สามารถวางตัวทับร่องลึก หรือลายนูนต่าง ๆ ได้แนบสนิทยิ่งขึ้น

Mark Softer ของกันเซ่ หรือ Mr. Mark Softer นั้น ใช้ได้ดีกับดีคอลทั่วไปครับ กับดีคอลของบันไดนี่ก็ใช้ได้ดี หรือดีคอลที่พิมพ์โดย Cartograft จากอิตาลี (เครื่องบินสเกล) อันนี้ก็เวิร์ค

แต่ถ้าเป็นโมเดลบางยี่ห้อ เช่น Academy รุ่นแรก ๆ หรือโมค่ายรัสเซียบางค่าย Mark softer ของกันเซ่เอาไม่อยู่ครับ จึงต้องหายี่ห้ออื่นมาใช้ อย่างตอนนี้ที่เป็นผลผลิตของคนไทยก็มี Decal Fitter ขวดละ 80 บาท มีหลายเบอร์ เช่น 450 550 เลขยิ่งมาก ยิ่งแรง ถ้ารูปลอกหนามาก ๆ นี่ก็เล่นเบอร์ 550 ไปเลย

เวลาใช้ Mark softer จึงควรจัดรูปลอกให้ดี รีดน้ำออกให้เรียบร้อย ทิ้งให้แห้งสักพักหนึ่ง แล้วค่อยเอา Mark softer ปาดบาง ๆ (ย้ำว่าบาง ๆ) ให้รูปลอกเซ็ตตัวเองครับ หากรุปลอกบวม หรือไม่แนบสนิท ให้รอให้แห้ง แล้วเอาเข็มเย็บผ้า จิ้ม ๆ ๆ ๆ รูปลอกนั้น แล้วเอา Mark Softer ปาดอีกทีนึง ก็จะช่วยได้ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2016, 12:10:11 PM โดย snizno »

ออฟไลน์ Astray

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 09:12:36 PM »
mark setter ทาทับไปเลยครับได้ทั้งดีคอลขูดและน้ำ ส่วนสติ๊กเกอร์ไม่เคยลอง