ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการตัดสีเวลาทำสีครับ  (อ่าน 2432 ครั้ง)

ออฟไลน์ ThroneX

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามเรื่องการตัดสีเวลาทำสีครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 11:19:02 AM »
ผมต่อดิบตัดสินมาเกือบ 10 ปีแล้ว ตอนนี้อยากเปลี่ยนสายมาทำสีบ้าง
แต่มีข้อสงสัยเรื่องการตัดเส้นนิดหน่อยครับ

เท่าที่ผมอ่านๆมาเข้าว่าสเต็ปน่าจะเป็น 1.พ่นสี 2.พ่นเคลียร์มันทับ 3.ตัดเส้น 4.ปิดด้วยเคลียร์อีกที ตามนี้ใช่ไหมครับ
แต่มีข้อสงสัยว่าถ้าสมมุติผมใช้อีนาเมลของ Tamiya ตัดเส้น (เป็นตัว Accent Panel Line) แบบนี้แล้ว
ถ้าเกิดสีที่พ่นบ่นตัวโมฯอยู่ก่อนมันเป็นอีนาเมลเหมือนกัน มันมีโอกาสที่ว่าถึงแม้จะพ่นเคลียร์ทับแล้วแต่สีที่พ่นไว้จะลอกรึเปล่าครับ
แบบนี้ผมควรใช้เคลียร์แบบไหนยี่ห้อไหน เพื่อไม่ให้มันเกิดเหตุแบบที่ว่ามาดีครับ

ตอนนี้ที่คิดไว้คือสีที่พ่นอยากใช้เป็นของ Gunze (Mr.Color) เพราะมันตรงกับที่เขียนไว้ในใบต่อ
ถ้าผมใช้ Mr.Color พ่น แล้วพ่นเคลียร์เป็นสูตรน้ำของ Tamiya ตัดเส้นด้วยอีนาเมล Tamiya แล้วก็ปิดด้วยเคลียร์น้ำอีกทีประมาณนี้โอเครึเปล่าครับ 

แล้วก็แอบเล็งๆสี Gaia ไว้เหมือนกัน ปกติท่านที่ใช้ Gaia นี่ใช้พวกเคลียร์ หรือสีตัดเส้นยี่ห้อไหนกันบ้างครับ
หรือใช้สียี่ห้อไหนเป็นประจำกันอยู่หากรบกวนบอกต่อจะเป็นพระคุณยิ่งเลยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: สอบถามเรื่องการตัดสีเวลาทำสีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 11:47:33 AM »
โดยส่วนตัว ผมจะพ่นสี เสร็จก็พ่นclearมัน ตัดเส้น แล้สพ่นเคลียร์ด้านครับ

ที่ผ่านมาก็ใช้mr.color เป็นหลัก แต่บางครั้งก็มีทามิย่าบ้าง. พ่นเคลียร์แล้วwashก็ไม่มีปัญหานะครับ อาจจะใช้การwashแบระมัดระวัง ไม่ได้ชโลม

ออฟไลน์ Jetto

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: สอบถามเรื่องการตัดสีเวลาทำสีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 06:48:56 PM »

ตอนนี้ที่คิดไว้คือสีที่พ่นอยากใช้เป็นของ Gunze (Mr.Color) เพราะมันตรงกับที่เขียนไว้ในใบต่อ
ถ้าผมใช้ Mr.Color พ่น แล้วพ่นเคลียร์เป็นสูตรน้ำของ Tamiya ตัดเส้นด้วยอีนาเมล Tamiya แล้วก็ปิดด้วยเคลียร์น้ำอีกทีประมาณนี้โอเครึเปล่าครับ 

แล้วก็แอบเล็งๆสี Gaia ไว้เหมือนกัน ปกติท่านที่ใช้ Gaia นี่ใช้พวกเคลียร์ หรือสีตัดเส้นยี่ห้อไหนกันบ้างครับ
หรือใช้สียี่ห้อไหนเป็นประจำกันอยู่หากรบกวนบอกต่อจะเป็นพระคุณยิ่งเลยครับ

ทำตามนี้โอเคเลยครับ