ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลเรื่องคีมตัดครับ  (อ่าน 9030 ครั้ง)

ออฟไลน์ zezasonza

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 14
ขอข้อมูลเรื่องคีมตัดครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 03:31:08 AM »
ทุกวันนี้ผมใช้คีมตัดเหล็ก ตัดห่างๆตัวงาน แล้วเอาอาร์ตไนฟ์เก็บอยู่แล้วครับ (ประหยัดจนใช้ถนัดมือ)
ซึ่งปกติผมทำสีอยู่แล้ว ช่วงหลังนี้ไม่ค่อยมีเวลา อยากจะลดเวลาในการต่อ เลยจะหาคีมที่พอจะตัดให้ใกล้ชิ้นงานได้บ้าง เพื่อจะได้ไม่เสียเวลาในการใช้อาร์ทไนฟ์เก็บเยอะเลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ

ตอนนี้ผมศึกษา 3 รุ่น คือคีมเทพTamiya 35 กับ 123 และอีกตัวคือG-TEMPLE GT02 ครับ (GOD HAND)แพงไปหน่อยครับผมตัดทิ้งไปแล้ว
อยากทราบถึงเรื่อง  ความต่างของการใช้งาน และ ระยะเวลาการใช้งาน(ความคม) ของทั้ง3รุ่นว่าต่างกันยังไงบ้างครับ
ตอนนี้เท่าที่ดูรีวิวมา ผมให้ใจ G-TEMPLE GT02 60% แล้วครับเพราะดูแล้วจะคมกว่า Tamiya
แต่ก็อยากมาถามผู้ที่ใช้งานครับว่า ประสบการณ์แต่ละคนที่เคยใช้มีความคิดเห็นอย่างไรบ้าง

*ตอบหลายๆคนได้นะครับ ผมจะเอาข้อมูลมาตัดสินใจอีกที ขอบคุณครับ :icongift:

ออฟไลน์ teetat

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
  • ผู้ลักลอบนำกันพลาเข้าบ้านมือโปร
Re: ขอข้อมูลเรื่องคีมตัดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 06:36:03 AM »
อาจช่วยได้ไม่เยอะ แต่ก็อยากช่วยครับ
ที่เห็นคนใช้มากสุด คือtamiya123ครับ
Tamiya35รองลงมา
ส่วนgt02สปริงแข็ง ไม่นุ่มเหมือนข้างบน และเวลาตัดมีโอกาศกินเนื้อสูงครับ

แนะนำนะครับ ทั้งสามอัน ไม่ควรตัดชิ้นส่วนหนาเกิน3มิล เพราะบางมาก มีโอกาศหัก

ออฟไลน์ psycho

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 08:30:37 AM »
ซื้อมาใช้ tamiya123กับgod hand  ชอบgod handมากกว่าครับ คมมากๆ คือรู้สึกแตกต่างกันได้อย่างชัดเจน  ถ้าหิ้วมาจากญี่ปุ่น god hand ราคาแพงกว่า tamiyaที่ขายบ้านเรานิดเดียว   

ออฟไลน์ louisdog

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 10:54:48 AM »
คหสต
แต่รู้สึกว่าทามิย่า จะทนไม้ทนมือกว่านะครับ
ยังไงก็ต้องมาเก็บด้วยมีดอีกทีอยู่แล้ว

ถ้าเลือกได้อันเดียว ขอเลือกเชียร์ทามิย่า แล้วกันครับ

ออฟไลน์ ryukendo1

• *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 12:17:53 PM »
ใช้GT02อยุ่ คมมาก แต่อย่างความเห็นด้านบน  ตัดไม่ดีเข้าเนื้อ ถ้าตัดตามใบต่อบอกสบายๆ นุ่ม แล้วจะรุ้สึกสนุกกับการตัดเลย เดี่ยวนี้ผมตัดรอเลย ตัดๆไว้ค่อยประกอบ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 06:07:06 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ สรุปได้ว่า Tamiya เรื่องความคมอาจจะสู้ไม่ได้ แต่ถือว่าทนไม้ทนมือใช้งานได้ระยะยาวกว่าสินะครับ

ใช้GT02อยุ่ คมมาก แต่อย่างความเห็นด้านบน  ตัดไม่ดีเข้าเนื้อ ถ้าตัดตามใบต่อบอกสบายๆ นุ่ม แล้วจะรุ้สึกสนุกกับการตัดเลย เดี่ยวนี้ผมตัดรอเลย ตัดๆไว้ค่อยประกอบ
ขอถามเรื่อง GT02ครับใช้ไปซักระยะนึงจะความคมจะลดลงหรือไม่ครับ

ซื้อมาใช้ tamiya123กับgod hand  ชอบgod handมากกว่าครับ คมมากๆ คือรู้สึกแตกต่างกันได้อย่างชัดเจน  ถ้าหิ้วมาจากญี่ปุ่น god hand ราคาแพงกว่า tamiyaที่ขายบ้านเรานิดเดียว   
แล้วgodhand เทียบกับ Tamiya เรื่องระยะเวลาการใช้งานละครับ

ออฟไลน์ teetat

• Like: 8
  • ผู้ลักลอบนำกันพลาเข้าบ้านมือโปร
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 08:31:20 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ สรุปได้ว่า Tamiya เรื่องความคมอาจจะสู้ไม่ได้ แต่ถือว่าทนไม้ทนมือใช้งานได้ระยะยาวกว่าสินะครับ

ขอถามเรื่อง GT02ครับใช้ไปซักระยะนึงจะความคมจะลดลงหรือไม่ครับ

แล้วgodhand เทียบกับ Tamiya เรื่องระยะเวลาการใช้งานละครับ

คีมปกติ ใช้ไปนานๆก็สึกอยู่แล้วครับ

ส่วนgod hand กับ tamiya tamiyaทนกว่าครับ เพราะgodhandใบมีดบางเกิน

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 10:40:48 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ +Like ไปโลด :iconlike:

ออฟไลน์ psycho

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 08:15:15 AM »
god handผมต่อไป MGไป8ตัวถือว่ายังคมใช้ได้ TAMIYAเพิ่งได้มา ต่อตัวแรก รู้สึกเลยว่า ความคมดีกว่าgod handที่ใช้อยู่ใกล้เคียงกัน(ความรู้สึกส่วนตัวครับ)

ออฟไลน์ ryukendo1

• *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 11:58:58 PM »

ตอนนี้หลังจากซื้อ ต่อ HGไป3  MG 2 SD 1  แล้วเก็บงาน MG 2 HG 2 

ลดลงครับ ตอนนี้ยังรุ้สึกว่าคมอยุ่ แต่เอาจริงๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
ปัญหาอีกอย่างคือ สปริงชอบหลุด  ปกติจะมี ยางครอบไม่ให้คีบง้างตอนไม่ใช้ แต่ผมทำหาย เวลาวางไว้เฉยๆ แล้วมีคนมาขยับ สปริงชอบหลุดหายต้องคอยหาตลอด