ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ต้องการข้อมูลเกี่ยวกับเคลียร์ครับ  (อ่าน 3176 ครั้ง)

ออฟไลน์ MeowMeoow5637

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวัสดีครับ ผมพึ่งมาสนใจพวกกันพลาเมื่อไม่นานมานี้เอง เลยไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกันพลาเท่าไหร่ ผมเลยมาตั้งกระทู้ถาม ให้ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

1.ผมอยากรู้ว่าเคลียร์ด้านของยี่ห้อ Mr. Super Clear รุ่น B514 (เคลียร์ด้านแบบธรรมดา)  กับ รุ่น B523 (เคลียร์ด้านแบบมี UV CUT) ถ้าพ่นใส่กันพลาความด้านของสองรุ่นนี้เท่ากันรึเปล่าครับ แล้วความแตกต่างของสองรุ่นนี้มีแค่เรื่อง UV CUT รึเปล่าครับ

2.Matt คือ ทำให้ด้าน ส่วน Flat คือ ทำให้เรีบบ ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ

3.ถ้าพ่นเคลียร์ให้กันพลาควรพ่นครั้งเดียวพอ หรือ ควรพ่นทุก ๆ กี่เดือนครับ

4.แล้วสมมุติว่าครั้งแรกผมใช้เคลียร์ด้านของ Mr. Super Clear พ่นให้กันพลา วันเวลาผ่านไปหลายเดือน พ่นครั่งที่สอง ใช้เคลียร์ด้านของ Top Coat พ่นกับกันพลาตัวเดิม งานจะเสียมั้ยครับ

5.เรื่องของการพ่นเคลียร์กับติดดีคอลควรจะทำแบบไหนดีกว่าครับ ระหว่าง พ่นเคลียร์>ติดดีคอล>พ่นเคลียร์ทับอีกรอบ หรือ ติดดีคอล>พ่นเคลียร์

6.เคลียร์ สูตรน้ำ กับ สูตรแลคเกอร์ แตกต่างกันยังไงหรอครับ

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ ^^'

ออฟไลน์ natchapon

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 1
Re: มือใหม่ต้องการข้อมูลเกี่ยวกับเคลียร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 09:58:22 PM »
ผมใช้ของ topcoat สูตรน้ำ มันมี gloss คือ เงา semi กึ่งเงากึ่งด้าน flat ด้าน มันต่างจากสูตร ทินเนอร์ตรงที่ มันไม่กัดหมึกที่ตัดเส้นกะดีคอลมั้ง เอาไว้พ่นตอนเก็บงานคือหลังจากตัดเส้นติดดีคอลแล้ว ข้อดีคือ มันจะทำให้ดีคอลไม่หลุด นี่คือจากประสบการณ์ผมนะ ใครมีอะไรเพิ่มเติมก็ขอคำชี้แนะด้วย  :iconwink:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 10:01:07 PM โดย natchapon »