ผู้เขียน หัวข้อ: [อยากทำสี] - บนผิวพลาสติกมันๆ  (อ่าน 2781 ครั้ง)

ออฟไลน์ PBank

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
[อยากทำสี] - บนผิวพลาสติกมันๆ
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 02:38:42 PM »
อยากทำสีที่กล้องดิจิตอลครับ DSLR รุ่นเก่าๆ ฉลองครบ1แสนชัตเตอร์ ทำเป็นสีเงินนี่แหละ
ตัวกล้องผิวเรียบ แต่ค่อนข้างมัน

อยากทราบเหล่านักโมว่า ควรจะพ่นสเปรย์เลย หรือใช้สีน้ำทา เหมือนกันพลาครับ
อยากทำสีแค่บางส่วน ประมาณนี้ครับ
สีเดิมๆ

หลังจากทำสี

ขอบพระคุณล่วงหน้า

:iconhappy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2016, 02:42:54 PM โดย PBank »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: [อยากทำสี] - บนผิวพลาสติกมันๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 06:34:18 AM »
การทำสีลงบนชิ้นงานที่ต้องใช้งานบ่อยๆ ผมไม่แนะนำครับ เคยทำแล้ว พอไปใช้งานจริงๆมันจะลอกออก แม้กระทั่งพ่นเคลียร์แล้วก็ตาม ถ้าอยากให้ลอกยากก็จะกลายเป็นว่าสีหนา ดูไม่ดีแทน แถมยังค้องถอดประกอบออกจากงานจริง หรือแม้กระทั่งต้องมานั่งบังพ่น

แต่ถ้าอยากทำจริงๆผมแนะว่าควรจะลูปด้วยกระดาษทรายให้ผิวมันสากๆเพิ่มแรงยึดเกาะ แล้วค่อยพ่นสีครับ

รูป2รูปก่อนและหลัง ดูยากมาก เหมือนเก็บจับผิดภาพเลย เห็นต่างกันแค่สรเงินด้านบนซ้าย หรืออาจจะเพราะผมดูผ่านมือถือ

ออฟไลน์ PBank

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: [อยากทำสี] - บนผิวพลาสติกมันๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 07:20:31 PM »
รูป2รูปก่อนและหลัง ดูยากมาก เหมือนเก็บจับผิดภาพเลย เห็นต่างกันแค่สรเงินด้านบนซ้าย หรืออาจจะเพราะผมดูผ่านมือถือ
ใช่แล้วครับ เปลี่ยนจากสีดำ ให้เป็นสีเงินน่ะครับ
อยากได้ออกไปทางสีเงินมืดๆ แต่ถ้ามีปัญหาเรื่องการใช้งานประจำอย่างที่ว่าจริงๆ ก็จะล้มเลิกความคิดครับ