ผู้เขียน หัวข้อ: สีมุขกระป๋องใช้ยังไงอยากทราบวิธีดูและรักษาและแก้ปัญหาต่างๆ+ข้อสงสัย  (อ่าน 2565 ครั้ง)

ออฟไลน์ pang1253

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
พอดีกะลองพ่นสีมุขดูบ้างเลยไปหยิบสีมุขของเลย์แลนด์แต่ดันใช้ไม่เป็นเวลาพ่นต้องไล่ตามแบบที่เข้าใจดังนี้รึเปล่า
1.พ่นในส่วนสีขาว รองพื้นด้วยสีขาวรอแห้งตามด้วยมุขขาว
2.พ่นเคลียร์ปิดควรใช้เคลียร์ชนิดไหนระหว่างมันรึด้าน
3.ใช้สีบรอนด์เงินรึบรอนด์มองรองพื้นได้ไหม แล้วมันต่างกันยังไงกับใช้สีปกติ
4.เคยลองแบบชุ่ยๆแล้วเมื่อก่อนแท่ทำไมมันเหลื่องง่ายเหลื่อเกินมีวิธีแก้ไหม
5.พ่นมุกกับเมทัลลิคมันต่างกันมากไหมเพราะส่วนมากพ่นเมทัลลิคเคยพ่นด้สนแต่สีีมันซีดเร็วอยากหาวิธีแก้เรื่องนี้ด้วย

รบกวนพวกพี่ๆที่ชำนาญการช่วยชี้แน่ะด้วยนะพ่นกระป๋องเป็นหลักขอบพระคุณ :iconhappy:

ออฟไลน์ piawjojo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
ข้อ 1 ถูกแล้วครับ
ข้อ 2 ผมเลือกมันครับ ถ้าด้านผมว่ามันผิดจุดประสงค์ของสีมุขนะครับ
ข้อ 3 ถ้าเป็นสีกระป๋องนี่ไม่แน่ใจครับ แต่ไม่น่าได้นะเพราะเลย์แลนด์มุขมันเป็นสีขาว
ข้อ 4 นี่ต้องซื้อเคลียร์ของโมเดลโดยเฉพาะครับ แพงกว่ากันแต่ดีกว่ามานั่งเสียใจทีหลัง ทั้งนี้ขึ้นอยู่กะโดนแดดด้วยรึเปล่า ถึงไม่โดนแดดแต่อุณหภูมิสูงก็เหลืองครับ
ข้อ 5 นี่ผมเข้าใจว่าเมทัลลิคกับมุขนี่มันค่อนข้างคนละสไตล์เลยนะครับ แต่ขึ้นอยู่กะสีโทนสีที่เลือกด้วย พวกแดงยังงี้ผมใช้เงินลงตามด้วยเคลียร์แดง แต่ถ้าเป็นสีเงินอยู่แล้วมันก็คล้ายๆสีมุขไปในตัวนะครับ

• *
ขอบคุณจ้าเคยพ่นสีมุขครั้งนึงจับๆมันเหลื่องไปเรื่อยๆเลยไม่เคยพ่นอีกเลย

ออฟไลน์ Papawee

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 11
1.ถูกคับ
2.เครียร์มันในที่นี้ คือ เครียร์กึ่งเงากึ่งด้านใช่มัยคับ ถ้าใช้ผมไม่แนะนำนะคับ ทางที่ดีควรใช้แลคเกอร์เงาไปเลยคับ
3.ไม่ได้คับ สีบรอนลองส่วนมากพ่นเมทเทอลิคคับ คือ ต้องเข้่าใจก่อนว่า ขาวมุขมันออกทำนองคล้ายแลคเกออะคับ
4.เหลืองง่าย ได้ตั้งตากแดดมัยคับ ลองเอาห่างจากแดดดู แต่ถ้าไม่โดนมันเกี่ยวกับแลคเกอคับ ถ้ามีงบหน่อยก็top coat ไม่มีก็lay landป๋องละ45คับ ตั้งมาเปนปีแล้วไม่เหลืองคับ
5.ต่างกันมัยคับ ต่างแน่นอนคับ พ่นมุข คือ พ่นขาว>ขาวมุข พ่นเมทเทอ(ที่ผมทำนะ) พ่นดำ>บรอน>เมทเทอ สีซีดมันอยู่ที่แลคเกอคับ แลคเกอดีก็อยู่นๅนคับ แต่อย่างที่บอกได้เอาโดนแดดมัยคับ

ผิดถูกขออภัยคับ อันนี้ประสบการณ์ผม
ปล.อยู่ที่ทำงานลงรูปไม่ได้ เพิ่งทำยูนิคอนล่ๅสุด คือ เนื้อสีเป็นขๅวมุข แต่เพิ่งรู้ว่ๅพ่นดำไป พอพ่นตัวนี้จะออกเหลือบๆคับ สวยไปอีกแบบ
เดียวตอนเย็นถ้าไม่ลืมเดียวจะมาแปะรูปให้นะคับ ที่เคยๆทำ หรือถ้ๅใจร้อนแอดไลน์มๅคับ เดียวส่งให้ดู bigpapawee

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2016, 01:18:12 PM โดย Papawee »

• *
ไม่ได้โดนแดดเลยคืออยุ่ในร่มแล้วส่วนสีขาวมันเรืมออกแดงๆน้ำตาลๆออกไปทางขาวหม่นๆอีกแบบคือพ่นเครียืด้านของเลยแลนด์แล้วอยู่ไปสักพักสีมันซีด

ออฟไลน์ piawjojo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
ถ้าไม่ได้พ่นเคลียร์แล้วสีขาวหม่นหรือคล้ำลงแสดงว่ามือเราเปื้อนครับ