ผู้เขียน หัวข้อ: แกะกล่อง Dynamic Special ! Non Scale Kotobukiya Shin Getter1 & Mazinkaiser  (อ่าน 7231 ครั้ง)

ออฟไลน์ rockwallnut

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
แกะกล่อง Dynamic Special ! Non Scale Kotobukiya Shin Getter1 & Mazinkaiser
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 08:12:01 PM »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=ipsXTEPR-ik[/youtube]

สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้ผมจะมาReview พลาโมเก่า1ตัวและใหม่1ตัว ของค่าย Kotobukiya นั่นก็คือ Shin Getter 1 กับ Mazinkaiser นั่นเอง

โดยรวมๆแล้ว Review นี้จะเน้นไปที่การเปรียบเทียบ โม2ตัวนี้ และเน้นไปที่ตัว Mazinkaiser เป็นหลักนะครับ เพราะ Shin Getter 1 นั้นวางขายก่อน ผมเองก็แยกชิ้นส่วนบางชิ้นไว้รอทำสี จนจำไม่ได้แล้วว่าของอยู่กล่องไหนบ้าง เลยไม่ได้ค้นมา

เทียบความสูง ทั้งคู่เป็น Non Scale ครับ แต่ว่าไกเซอร์สูงกว่า ซึ่งจริงๆแล้ว ไกเซอร์สูง 23เมตร ส่วนเก็ตเตอร์สูง 55เมตร ครับ ส่วนความสูงของตัวโมเดล พอดีผมหาฟุตเหล็กที่ใช้ประจำไม่เจอ เลยไม่ได้วัดมาด้วย แต่คร่าวๆสูงใกล้เคียงกับ MG มาตรฐานครับ

เริ่มจากข้อต่อส่วนคอ ทั้งคู่จะใช้ข้อต่อคล้ายๆกันครับ เป็นเดือยปลายเป็นball 2ช่วง ต่อระหว่างตัว-คอ และ คอ-หัวครับ ช่วงคอสามารถขยับได้หมุนได้ แต่ของเก็ตเตอร์จะหลวมกว่าพอสมควรครับ

ช่วงลำตัวของเก็ตเตอร์ จะแบ่งเป็น3ช่วง อก เอว เป้า เชื่อมต่อกันโดยใช้เดือยเสียบเข้า ball PC ที่อยู่ที่ช่วงเอวครับ ข้อเสียหลักๆคือ ball PC จะไหลตามแรงกดลงไป ทำให้ไม่แน่นพอ หรือบางทีเสียบได้แต่เดือยเข้าไปในตัวPC ไม่ลึกพอทำให้หลุดง่ายครับ

ข้อต่อช่วงลำตัวของไกเซอร์ก็จะคล้ายๆกัน แต่เปลี่ยนจากเดือยเสียบ ball PC เป็นเดือยพลาสติกปลายบอลแทน ในแง่ของการใส่ชิ้นส่วนเข้าด้วยกัน ถือว่าแน่นกว่าและใส่ง่ายกว่ามากครับ แต่ในระยะยาว อาจจะหลวมง่ายกว่าเพราะตัวพลาสติกมีการสึกหรอจากการเสียดสี

ข้อต่อระหว่างตัว-ไหล ของเก็ตเตอร์ จะใช้เป็น ball PC เหมือนกันครับ โดยมีแกนซ่อนในไหล่ให้ดึงออกมาได้เพื่อเพิ่มจุดขยับและไม่ให้ไหล่เบียดเขาที่หัวครับ

ข้อศอก จะอยู่ที่ปลายไหล่ครับ ช่วงศอกจะมีข้อต่อแยกบน-ล่าง ทำให้สามารถงอแขนได้2จังหวะ แต่จะติดห่วงที่แขนครับ

ข้อศอกยืดได้เล็กน้อยทั้งบน-ล่าง ทำให้เพิ่มจุดขยับงอแขนได้มากขึ้นอีกหน่อย

ห่วงที่ศอกนั้น สามารถขยับหลบได้นิดหน่อยครับ เนื่องจากมีเดือยอยู่ที่กลางข้อศอก และข้างในห่วงจะเป็นช่องว่างให้สามารถขยับห่วงหรือหมุนได้ ทำให้งอได้เยอะขึ้นครับ

ในส่วนของข้อมือ เป็นเดือยเสียบ ball PC ตามสไตล์ของโคโตครับ ของไกเซอร์เองก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน

ในส่วนของไกเซอร์ มีการปรับปรุงจุดขยับเป็นแกน2ชุดแบบที่พบได้ในกันพลาครับ คือ แกนชุดนึกโยกหน้า-หลัง และอีกชุดโยกขึ้น-ลง

สภาพโยกมาข้างหน้าและยกขึ้น แต่รวมๆขยับได้ไม่เยอะครับเพราะติดดีไซน์

เกราะหัวไหล่ ทำมาคล้ายๆกันพลาครับ แต่ส่วนเชื่อมต่อระหว่างเกราะกับตัวเสียบเดือยไหล่ทำส่วนปลายเป็นball

แขนนั้น ข้อต่อไหล่ทำออกมาเหมือนกันพลาทั่วไปครับ ส่วนข้อศอก งอได้แค่1จังหวะ และสามารถยืดได้

ยืดช่วงข้อศอก

ส่วนของแขนท่อนล่าง (หมัดจรวด/Turbo Smasher Punch) เอง มีข้อต่อซ่อนอยู่ครับ ทำให้ข้อศอกสามารถงอได้เหมือน2จังหวะ

เมื่องอทั้ง2ช่วง ทำให้มุมขยับเยอะขึ้นครับ แต่ก็ติดดีไซน์เช่นเดิม สามารถหมุนหลบปีกที่แขนท่อนล่างได้นิดหน่อย แต่มุมก็จะเปลี่ยนไปด้วยเล็กน้อย เพราะข้อต่อจังหวะที่2มันอยู่ที่แขนท่อนล่างครับ

กลับมาที่เก็ตเตอร์ ข้อต่อช่วงเป้า-ขาเองก็ใช้เป็นเดือยเสียบball PC ครับ แต่โดยรวมๆค่อนข้างแน่นมาก เคยแงะจนเอาPC ออกมาได้ พบว่าผิวPC เยินเพราะการเสียดสีพอสมควร

ช่วงต้นขา ชิ้นสีแดงสามารถหมุนได้ครับ ใช้ในการออกท่าทางโดยเฉพาะ

หมุนโชว์

ส่วนของหัวเข่าเอง แยกเป็นข้อต่อ2ช่วง ทำให้สามารถหมุนช่วงหัวเข่าได้เวลายืนตรง และสามารถยืดช่วงหัวเข่าขึ้นมาได้ด้วย แต่ข้างนี้ของผมฝืดครับ ทำให้เวลาดึงขึ้นเดือยจะหลุดก่อนตลอด

มาที่อีกข้างที่ดึงขึ้นมาได้ ทำให้งอเข่าได้90องศาครับ

ข้อเท้า-เท้านั้น จะมีข้อต่อซ่อนอยู่ข้างในแข้ง สามารถดึงออกมาได้เพื่อเพิ่มมุมขยับครับ แต่ข้อต่อก็จะโชว์ออกมาด้วยเช่นกัน

เทียบขาขวาดึงข้อต่อออกมา ส่วนขาซ้ายเป็นแบบปกติครับ

ข้อต่อของไกเซอร์นั้น ใช้แบบเดียวกันกับเก็ตเตอร์ครับ แต่ใส่ง่ายกว่า หลวมกว่าเล็กน้อย แต่สามารถยกขาหรือออกท่าทางได้ตามปกติไม่มีตกครับ

ต้นขาช่วงบนนั้น ทำดีเทลตามแบบใน OVA ซึ่ง สามารถหมุนช่วงนี้ได้เพราะแยกเป็น2ชิ้นแล้วใช้เดือยเสียบอีกทีครับ

เดือยเสียบอยู่ที่ตัวเชื่อมเป้า-ขา

เข่าเองก็ดึงขึ้นมาได้เหมือนกันครับ แต่ดึงง่ายกว่า เพราะใช้ข้อต่อตัวT แบบจาน ทำให้ดึงแล้ว2ชิ้นไม่หลุดจากกัน แต่ว่ามีการเพิ่มตัวค้ำไว้ข้างในด้วย ทำให้ไม่สามารถหมุนเข่าได้เยอะแบบเก็ตเตอร์ครับ

พอยืดออกมาแล้ว งอได้90องศาเหมือนกันครับ

ข้อเท้าเองก็มีระบบแบบเดียวกับเก็ตเตอร์ครับ แต่จะมีชิ้นดีเทลปิดไว้อยู่

พอดึงออกมาแล้วก็เหมือนกันครับ แต่มุมขยับจะน้อยกว่าเพราะติดเกราะ

ส่วนหัวของเก็ตเตอร์ มีลูกเล่นอยู่เล็กน้อยนั่นคือ กรอกตาได้ครับ

จุดที่จะใช้ในการหมุนลูกตา อยู่ที่ใต้หัวข้างหลังคางครับ

จริงๆแล้วมันจะมีตัวหมุนมาให้ แต่อย่างว่าผมไม่ได้ไปค้น ปลายคลิปหนีบกระดาษก็ใช้ได้เช่นกันครับ

ส่วนไกเซอร์ ถอดไพล์เดอร์ได้ครับ

ิbackpack ของเก็ตเตอร์นั้น จะมีอยู่3รู 2รูข้างเป้นรูเสียบปีกครับ ส่วนรูกลางไว้เสียบฐาน

ตัวปีก ข้างนึงจะแยกเป็น2ชิ้นครับ เชื่อต่อกันด้วยเดือยกับ ball PC

สภาพพับปีกกับกางปีกครับ

ส่วนไกเซอร์นั้น ตัวสครันเดอร์จะแยกมาครับ โดยเอามาเสียบที่ช่วงเอวด้านหลัง ซึ่งหากไม่ติดสครันเดอร์ จริงแล้วก็จะมีชิ้นปิดหลังมาให้ด้วยครับ

ตัวสครันเดอร์นั้นชิ้นค่อนข้างใหญ่ แถมขยับอะไรได้ไม่เยอะครับ ปีกใหญ่สามารถพับไปข้างหลังได้เล็กน้อย

แต่เวลาติดจริงๆ ถ้าไม่มีฐานค้ำต้องกางปีกไปชิดตัวครับ ไม่งั้นยืนไม่ได้เพราะหนักปีก

แยกสีได้โหดร้ายต่อสายต่อดิบมากๆ

ตัวเชื่อมต่อกับฐานอยู่ไอพ่นของสครันเดอร์ครับ

เนื่องจากอุปกรณ์อื่นๆของเก็ตเตอร์ผมยังไม่ได้ไปค้น เลยอาจจะไม่ได้review ต่อแล้วนะครับ แต่อุปกรณ์อื่นๆที่ให้มามีราการตามนี้
มือกำ 2 ข้าง
มือถือขวาน 2 ข้าง
มือแบ(สโตน่า ซันไชน์) 2ข้าง
ขวาน(เก็ตเตอร์โทมาฮอว์ค) 1ชิ้น สูงกว่าตัวเก็ตเตอร์ซะอีกครับ
ชิ้นส่วนช่วงเอวแบบมีผลึกแดงติดอยู่ เอาไว้เปลี่ยนตอนยิงเก็ตเตอร์บีมจากพุง

มีเท่านี้ครับ

ส่วนของไกเซอร์นั้น มีมือกำ 2ข้าง (ใส่อยู่) มือถือดาบ 2 ข้าง มือแบ (แบ แบบจะทำท่าปล่อยพลัง) 2ข้าง ดาบ1เล่ม ตัวเชื่อมต่อฐาน 1ชิ้น เนื่องจากเดือยจะยาวกว่าปกติครับ ส่วนตัวดาบ จริงๆจะมีผลึกสีแดงมีตัวZ อยู่ทั้ง2ข้าง แต่ผมยังไม่ใส่เพราะกลัวแงะมาทำสีไม่ได้

มือกำดาบจะพิเศษกว่าหน่อยคือ ข้อมือสามารถปรับมุมได้ครับ แต่เดือยเมื่อเอาไปเสียบ ball PC ที่ใช้ร่วมกันกับข้อมืออันอื่น พบว่าหลวมกว่าพอสมควรครับ แต่ไม่ถึงขั้นทำให้มือหลุดออกมาได้ แต่ถือดาบแล้ว อาจจะมีหมุน

ดาบสามารถถอดมาแต่ด้ามเพื่อทำท่าดึงดาบได้ครับ

ช่วงหน้าอก ตรงตัวZ นั้นสามารถถอดออกได้ แต่ต้องดึงชิ้นสีทองออกมาด้วย

เริ่มจากถอดชิ้นดำที่ปิดปลายแผง fire blaster(ชิ้นสีแดง) ตรงกลางออกครับ แล้วค่อยดึงชิ้นทองออกมา
จริงๆแล้วชิ้นทองนี่ ผมเอาคัตเตอร์ขูดออกไปหน่อยนึง เพราะว่าตอนแรกลองใส่แล้วดึงออกยากมากๆจนต้องถอดแผง fire blaster ออกมาด้วย

ดึงออกมาแล้วสามารถแทงออกจากรุตรงกลางได้ครับ แต่ผมนิยมดันออกทางเดือยมากกว่า กลัวชิ้นใสเป็นรอย

จากนั้นใส่ชิ้นทองเข้าไปที่เดิม แล้วเอาด้ามดาบเสียบรูตรงกลางครับ

ได้ท่าดึงดาบแล้ว

ถ้าถือชูดาบ มันจะเอียงเล็กน้อยครับ เพราะติดเกราะกับมุมขยับของข้อมือที่จำกัด

มือแบ ผมไม่รู้จะเอามาใช้ทำท่าอะไร มันไม่ค่อยเหมือนในเกมเท่าไหร่
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=2gR_p4py6Hg[/youtube]
(เลื่อนไปดูเอาเองนะครับ :iconpale: )

ファイヤー ブラスター!!!

ターボスマッシャーパンチ! ไม่รู้ว่าเอา effect part เก็นบุโกดันของ Soulgain มาใช้ด้วยได้รึเปล่า เพราะถ้าทำท่ายิงออกไปไม่ได้นี่ ผมว่าดูจืดลงพอสมควร

จุดนึงที่ผมเคืองมากเลยคือ เพนท์ให้แค่ที่ตาครับ ในreview นี้ผมทนไม่ไหว มือบอนเอาปากกาเมจิกแต้มเอาเอง ทั้งๆที่น่าจะเพนท์มาให้ครบ อย่างตอนเก็ตเตอร์เองก็ เพนท์มาให้เหือบหมด แต่เหลือตรงคางไว้ไม่ได้เพนท์ให้

สรุป
ข้อดี
1.ข้อต่อทำมาดีกว่าของเก็ตเตอร์มาก จุดไหนที่เป็นปัญหานี่มาตัวนี้ไม่เจอแล้ว
2.ตัวใหญ่ดี
3.เท่เจี๊ยบ (คำนี้ได้มาจากรุ่นพี่สมัยมัธยมของผม แกบอกว่าไกเซอร์เท่เจี๊ยบมากๆ)
4.ตัวนี้ไม่มีพรีเมี่ยม (มั้ง)
5.ส่วนส่วนตรงตามอนิเมะมากๆ คือเท่เลย
6.ดีเทลจัดว่าดี ของเก็ตเตอร์ จะมีชิ้นสีเงินรองใต้ชิ้นใส(อกกับขา) เป็นดีเทลเหมือนแผงวงจรภายในด้วย

ข้อเสีย
1.แพง (ตัวนี้ผมโดนมาฝากหัวหน้าหิ้วเข้ามา ตอนนั้นเรท.34 โดนไปรวมVAT รวมๆแล้ว 2800 กว่าบาท :iconcry:)
2.งกของ ให้ดาบ Final kaiser Blade มาแค่เล่มเดียว จริงๆน่าจะให้ดาบที่ดึงจากไหล่มาด้วย ส่วนเก็ตเตอร์ น่าจะให้ปลายที่เป็นเคียวมาด้วย (ใช้ด้ามเดียวกันได้)
3.เก็ตเตอร์ข้อต่อเวลาแยกชิ้นแล้วใส่คืนยาก เพราะball มันหมุน ทำให้เสียบเดือยไม่ค่อยจะลง (มุมเสียบมันจำกัดเพราะดีไซน์)
4.แยกชิ้นแปลกๆตามสไตล์ อย่าง ไพล์เดอร์ตอนไพล์เดอร์ออนนี่ แยกชิ้นคาโนปี้สีฟ้ามาด้วย แต่ชิ้นไพล์เดอร์แบบยาน ไม่แยกมาให้ แต่แยกเขาข้างบนยานมา
5.เทียบๆกันแล้ว จุดขยับยังไม่สุด เพราะติดดีไซน์ พอทำท่าแบบอนิเมะกับเกมได้ แต่ก็นะ รู้สึกว่ามันยังไม่สุด
6.แถมeffect part ให้ด้วยเถอะพ่อคุณ หุ่นสาย Super ออกท่าแต่ไม่มีeffect นี่จืดมากกกกกกกกกกกกก :iconpale:
7.ผ่ากลาง ผ่ากลางเต็มไปหมดเบย :iconcry: แถมส่วนโค้งเว้าเยอะ อุดขัดกันสนุกมือแน่ครับท่าน

รวมๆก็ถือว่าพอรับได้ สายSuper ถ้ารักกันจริงคงไม่พลาด เพราะทำอิมเมจมาได้ตรงตามอนิเมะมากๆ ทั้งรูปร่าง ทั้งดีเทล
ส่วนตัวผมชอบไลน์นี้มากครับ แต่ต้องทำสีเยอะเหมือนกัน อย่างเก็ตเตอร์นี่ ต้องทำเส้นสีเขียวตามตัวเอาเอง ส่วนไกเซอร์ก็ โหดหน่อยที่ข้อต่อนิ้ว(บางversion)เป็นสีเหลือง
ผมว่าจะทำสีอยู่หรอกนะ แต่เจอผ่ากลางทั้งตัวนี่ เหนื่อยตั้งแต่ยังไม่ได้ทำ SRWOG:MD ก็ยังไม่เคลียร์ แถมติดเล่น OWกับมิตรสหายทุกเย็นอีก ไม่รู้ว่าจะดองไปอีกถึงเมื่อไหร่
ไหนจะพวกที่อุดขัดแล้วแต่หมดไฟจะกั้นพ่นอีก

อ๊ ขี้เกียจจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2016, 08:25:21 PM โดย rockwallnut »

ออฟไลน์ kp505si

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
Re: แกะกล่อง Dynamic Special ! Non Scale Kotobukiya Shin Getter1 & Mazinkaiser
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 08:29:21 PM »
ความหลังในอดีตเลย ชอบมากครับ

ออฟไลน์ nanahaji

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
Re: แกะกล่อง Dynamic Special ! Non Scale Kotobukiya Shin Getter1 & Mazinkaiser
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 09:45:30 AM »
ถอยมาแล้ว แต่มารู้ทีหลังว่าผ่ากลางและตรงตานี้บัดซบมาก :iconcryjoy:

ความขี้เกียจเริ่มครอบงำ ดองต่อไป

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 04:54:09 PM »
ถอยมาแล้ว แต่มารู้ทีหลังว่าผ่ากลางและตรงตานี้บัดซบมาก :iconcryjoy:

ความขี้เกียจเริ่มครอบงำ ดองต่อไป

ตรงตานี่เพนท์มาแบบขี้เหนียวมากครับ

ส่วนผ่ากลางนี่ เล่นโมค่ายโคโตต้องทำใจครับ เจอแน่นอนทั้งตัว

แถมเดือยแน่นมาก ต้องเฉือนไว้แงะออกมาทากาวชิ้นข้างในอีก :iconcry:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 10:25:45 PM »

ตรงตานี่เพนท์มาแบบขี้เหนียวมากครับ

ส่วนผ่ากลางนี่ เล่นโมค่ายโคโตต้องทำใจครับ เจอแน่นอนทั้งตัว

แถมเดือยแน่นมาก ต้องเฉือนไว้แงะออกมาทากาวชิ้นข้างในอีก :iconcry:

หนักสุดคือพวก แยกสีมาให้ แต่ถ้าอุดขัดไปแล้วแยกชิ้นมาพ่นแยกไม่ได้ ต้องมากั้นพ่นเอาเอง....   เอิ่ม ....
พวกซุปเปอโรบอทนี่ผมเข้าใจนะ  ดีไซน์มันหลบรอยผ่ากลางยาก พวกตัวโล่งๆกลมๆทั้งตัวจะมาทำดีเทลผ่ากลางหลอกมันคงไม่เวอร์ค
แต่พวกดีไซน์เป็นของตัวเอง อย่างเฟรมอาร์มเนี่ยแก้แบบหลบรอยผ่ากลางได้นะ...  จ้างดีไซน์เนอร์มาทั้งที ใช้ให้คุ้มๆหน่อย....

ส่วนตัว  เกตเตอร์ เห็นรีวิวแล้วจุดขยับไม่ใหวอ่ะ ส่วนหน้าทำสีมาให้ไม่ยอกแยกชิ้นใสอีก  แถมดันออกชนกะ ซุปเปอโรบอทโชโคคินอีก เลยผ่าน
มาชีนไกเซอร์  ออกชน ไรโอบอท น่าจะรอดยากนะ ถึงราคามันจะต่างกัน 4 เท่า แต่รีดีไซน์แบบไรโอบอทนี่ก็สวยโฮกๆตาม  ข้อต่อเหล็กอีก

ส่วนตัวว่า ถ้าโคโต ออกมาหลายๆซีรี่  ออกมาเยอะๆ  ก็น่าสะสมดีเหมือนกันนะ ทำพวก จีค คอมแบตตร้าวี ดันคูก้า หลายๆแบบสเกลใล่ๆกัน คงขายชาวสาวกเหล็กใหลได้ดี จุดดีคือราคามันถูกกว่าหุ่นเหล็กอ่ะ
แต่ดูจากสภาพงานวอนเฟสล่าสุดแล้ว.....  คิดว่าคงยากอ่ะ  สายหุ่นเพียวๆ มีแค่เฟรมอาร์มใหม่ 1 ตัว กะ ซุปเปอโรบอท ชูโรก้า เอง  ที่เหลือ เฟรมอาร์มเกิลไลน์อัพกันยาวๆ.... 
อีกหน่อย ซุปเปอโรบอทคงออก ปีละ2-3ตัว  มีเวลาขัดกันอีกยาววววว.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2016, 10:29:41 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ plaikung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 11:58:46 PM »
ตัวนี้ตอนเเรกกะสอยเหมือนกัน เเต่ดันไปเห็นโปรโมต ของriobot ที่ออกมาในเวลาใกล้เคียงกันเลยไม่รู้จงใจเปล่า
 คืออลังการมากมากราคาก็อลังการพอกันเลยกัดฟันไปสอยของค่ายนั้นเเทน

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 12:04:22 AM »
Getter นี่...ช่วงก่อนหน้าไม่นานตอนมีราคาพิเศษก็เกือบสอยเหมือนกันครับ แต่สุดท้ายก็เทใจไปฝ่ายตัวสำเร็จแต่ต่างเรื่อง แทนละ.. :iconshy2:
หลักๆก็ไม่ค่อยมีเวลาต่อจนเสร็จ ต่อมาก็ไม่ค่อยกล้าเปิดไลน์ใหม่ ถัดๆมาก็เปนเรื่องสัดส่วน,ความแข็งแรงและทำสีมาเลย
แต่......เสียที่แพงมากกว่ารุ่นก่อนๆแหละ  :iconmouth:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 09:08:58 AM »
riobot นี่งามจริงครับ แต่ราคาเอื้อมไปไม่ไหว อยากได้ซาฮาแลนโทรปุส แต่ราคามัน... :iconcry:

จริงๆแล้ว getter นี่ผมเข้าใจว่าทำออกมาตัวแรกมันเลยกากเป็นธรรมดา พอมาไกเซอร์ ก็แก้จุดขยับดีขึ้นเยอะครับ หวังว่าตัวต่อไปจะดีไม่น้อยไปกว่านี้นะ
ใจก็หวังนะว่า ไหนๆแล้วอย่างน้อยก็ออกของไดนามิคมาให้ครบชุดแล้วกัน

ส่วนพวกโชโกคินนี่ ผมเคยเห็นตัวโชว์บางตัว รู้สึกสัดส่วนมันไม่ค่อยโดนเท่าไหร่เลยไม่ได้ซื้อมาลองเลยครับ

เรื่องหน้า ของgetter นี่ผมคาดว่าเพราะจะทำลูกเล่นหมุนลูกตาได้นี่แหละครับ เลยไม่ได้แยกชิ้นเขียวมา แต่จริงๆแล้วหัวมันก็เล็กมากๆ ดูทรงแล้วไม่น่าจะแยกไหว
แต่ประเด็นหลักๆคือ ไหนๆเพนท์มาแล้ว ไม่เพนท์คางให้ด้วย :iconpale: ตอนได้มาขีดๆตามหน้าเพนท์มาหมดเลยครับ แต่เว้นตรงคางไว้(เพื่อ!?)
แถมผมดวงดีจัด เจออันที่มีdefect อีก(เขาแหว่ง แต่ซ่อมไปแล้ว)

ไลน์โคโตเห็นออกแต่ FAG รัวๆ แต่หุ่นอื่นๆนี่ ข่าวคราวหายไปเลย(SD Thrudgelmir ก็เงียบไปเลย)
อยากให้ออกไลน์นี้เพิ่มนะ ผมว่าตัวมันกำลังเหมาะมือดีครับ แต่พวกไลน์มาชินเกอร์นี่ ผมว่าน่าจะทำเป็น1/100 ได้ เพราะอย่างมากก็ไม่เกิน25cm เสียดายมาเป็นnon scale

ถ้าออกsuper robot มาหมดนี่ ตายแน่ๆ แค่นี้กระเป๋าก็แบนจะแย่แล้ว :iconcry:

แถมไม่มีeffect part อีก เอามาเล่นท่าแล้วจื๊ดจืด

ออฟไลน์ louisdog

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 09:50:57 AM »
Getter นี่ผมส่องแล้วส่องอีก
เพราะภาค amagedon เป็นภาคที่ชอบที่สุดละ

จะกดซื้อก็ตั้งหลายรอบ
เคยแม้กระทั่งไปขอเปิดกล่องดูแผงที่ร้านใกล้บ้าน
พอเห็น สีพลาสติก ผ่ากลาง กับของที่ดูกั๊กๆ
ก็เลยรอดตัวไปทุกที :iconshy2:

โม koto บางตัวนี่เหมาะกับสายทำสีอย่างเดียวจริงๆ
แต่เหตุผลหลักก็คือราคามันแพงเกินไปอ่ะนะ
ถึงจะเข้าใจเหตุผลที่มันต้องแพงก็เหอะ
:iconsmile:

ขอบคุณที่มารีวิวแบบละเอียดๆให้ดูนะครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 10:24:34 AM »
เห็นรีวิว งานจิงสวยเเฮะ จุดขยับธรรมดาไปนิด เเต่รวมๆโอเคดี 

มาตัดใจได้ตรงราคา ดักเเก่มาก ฮา..... :iconlol: