ผู้เขียน หัวข้อ: ชิ้นส่วนหักครับ ทำไงดี  (อ่าน 6959 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mek

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ชิ้นส่วนหักครับ ทำไงดี
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 01:50:28 PM »
เป็นชิ้นส่วนสะโพกของ RX78- ORIGIN ครับ ลองติดกาวแล้วพอขยับก็หลุด ลองฝังลวดก็ทำไม่ได้เพราะชิ้นส่วนเล็กไป  จนปัญญาจริงๆ ครับ :iconcry: :iconcry:
ปล.ภาพอาจจะใหญ่หรือจัดตำแหน่งไม่ถูกไปหน่อย เพราะเพิ่งโพสเป็นเป็นครั้งแรกครับ  :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: ชิ้นส่วนหักครับ ทำไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 04:42:18 PM »
กาวช้างก็ไม่ติดเหรอครับ  :iconpale:

ไม่แน่น่ะครับ อาจจะต้องลองกาวแบบหลอดที่แบ่ง Aก่ะB บีบมาผสมกัน
ไม่อย่างนั้นอาจจะต้องบิ้วชิ้นส่วนขึ้นมาใหม่ จากซากรันเน้อหรือพวกพลาสติดอย่างอื่นแทนแล้ว่ะครับ  ถ้าไม่ชำนาญอาจจะต้องหาวิธีติดชั้นส่วนให้ได้ละครับ

:iconpale:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 05:19:52 PM »
กาวร้อน กาวช้างเลยครับ  ติดแล้วบีบให้อยู่รูปเดิมก็ใช้ได้ปกติละคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2016, 05:24:17 PM โดย ryukendo1 »

ออฟไลน์ Mek

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 06:41:00 PM »
ดีอยู่ครับที่เป็นแผงเบิ้ลเลยมีชิ้นส่วนสองอัน แต่....ก๊อบไม่เป็น อ๊ากกกกก ม่ายยยยยยยยยย :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry:
ถ้าเป็นไปได้ก็จะส่งไปก๊อบชิ้นส่วนล่ะครับ ใครพอมีร้านรับซ่อมมั้ยครับ :iconcry: :iconcry:

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 07:25:05 PM »
ดีอยู่ครับที่เป็นแผงเบิ้ลเลยมีชิ้นส่วนสองอัน แต่....ก๊อบไม่เป็น อ๊ากกกกก ม่ายยยยยยยยยย :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry:
ถ้าเป็นไปได้ก็จะส่งไปก๊อบชิ้นส่วนล่ะครับ ใครพอมีร้านรับซ่อมมั้ยครับ :iconcry: :iconcry:

พวกชิ้นพวกนี้กาวง่ายกว่านะผมว่า ก๊อบชิ้นส่วนผมใช้ ยางลบไดโซะ กับ epoxy atego แต่เอาจริงๆ กาวช้างนี่ก็อยุ่แล้วนะคับ 

ออฟไลน์ Mek

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 08:09:36 PM »
อ้างถึง
พวกชิ้นพวกนี้กาวง่ายกว่านะผมว่า ก๊อบชิ้นส่วนผมใช้ ยางลบไดโซะ กับ epoxy atego แต่เอาจริงๆ กาวช้างนี่ก็อยุ่แล้วนะคับ
   ลองกาวแล้ว แต่พอขยัยมันหลุดอ่ะครับ

ออฟไลน์ teetat

• Like: 8
  • ผู้ลักลอบนำกันพลาเข้าบ้านมือโปร
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 10:11:51 PM »
เคยเจอปัญหากาวช้างไม่อยู่เหมือนกันครับ มันมีหลักการว่า  ครั้งแรกที่ติด เราใจร้อนไปหน่อย ไปขยับแล้วก็หลุด
ครั้งที่สองใส่กาวใหม่ แล้วก็ยังไม่ติด เพราะ กาวช้างมันไม่มีปฏิกิริยากับตัวมันเองที่ติดมาจากครั้งที่แล้วครับครับ ลองขูดกาวที่แห้งติดอยู่ออกก่อน แล้วติดใหม่อีกทีครัย

ออฟไลน์ beerlover

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 10:37:43 PM »
หล่อชิ้นส่วนใหม่ด้วยแม่พิมพ์ silicone ครับ แล้วหล่อตัวชิ้นส่วนใหม่ตัวพลาสติกพวก plastimake (polymorh pkastic)(หาซื้อไม่ยากครับ) ซึ่งพวกนี้มีความเป็น integrity ดีกว่า
มี crosslink ของ polymer ดีและรับ compressive and shear stress ได้เยอะมากๆ  ดีกว่า acrylic เยอะเลยครับ แต่ใช้ยากหน่อยต้มแล้วต้องเอามาใส่เร็วๆ นะครับ หมอใช้ตัวนี้ซ่อมขา samurai trooper
ของลุงบันทุกตัวเลย ที่เบ้ามันแตกนะครับ ตอนแรกใช้ acrylic resin แล้วมันเปลี่ยนรูปตอนใส่เลยหลวม...ลองดูนะครับ

เพิ่มเติม....ข้อเสียก็มีนะครับ...มันเป็น semi-fluid ทำให้ถ้ารูปร่างซับซ้อนมาก มัน flow ไม่ได้...เพราะมันไม่ได้เหลวขนาด acrylic resin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2016, 11:03:42 PM โดย beerlover »