ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ UC ] ผีร้ายแห่งซีออน MSN-06S Sinanju [RG]  (อ่าน 26194 ครั้ง)

ออฟไลน์ resit

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: [แกะกล่อง ดองต่อ UC ] ผีร้ายแห่งซีออน MSN-06S Sinanju [RG]
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 09:38:59 PM »
รอชมรถถัง metal slug  :iconlove:

รอเหมือนผมเลย แต่สงสัยคุณนาโร่ คงรีวิวอาทิตย์หน้า

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: [แกะกล่อง ดองต่อ UC ] ผีร้ายแห่งซีออน MSN-06S Sinanju [RG]
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 09:50:45 PM »
ภาพถ่ายตอนเปิดตัว ผมก็กะแล้วว่าเกราะสีแดงดีเทลคล้าย HG เลย ยังคิดอยู่ว่าตอนออกมาแล้วอาจมีคนบ่น เอามายืนคู่กัน มองผ่านๆ แยกไม่ออกเลย

เป็น RG ที่หลุดคอนเซปตัวก่อนๆ คือ สีเกราะนอกไม่แยกเฉด, ดีคอลก็น้อยลงๆ แต่ผมก็เดาๆ เอาเองว่าด้วยดีไซน์ของ Sinanju เอง เกราะแดงไม่เหมาะจะแยกเฉด มันจะยิ่งดูรก เพราะลายตามปลอกแขน ปกคอมันก็เยอะอยูแล้ว เดี๋ยวภาพรวมจะดูรกไปใหญ่ เลยเอาความเงามาใส่แทน ทำให้มันเหมือนรถซุปเปอร์คาร์ แดงๆ เงาๆ ไปเลยล่ะมั๊งครับ

ส่วนตัวผมว่า ที่ไม่แก้ดีไซน์  เพราะกลัวคาโตกิมากกว่านะ 555 
ดีไซน์อัพเกรด มีนะ แต่เป็นพวกชิ้นส่วนพวกเมกคานิด พวกชิ้นโครงในสีเทาๆอ่ะ ซึ่งมันไม่ค่อยโชว์

โค้งๆมลๆ แต่อยากแยกสีสองเฉด อัดดีเทล  ทำได้นะ  อย่าง ซาซาบี้เวอร์คาไง 
ส่วนชินันจู  อยากได้แบบทันสมัยแบบนั้นมั่ง สงสัยคงต้องรอ MG SinanJu Ver.Ka 2.0

ผิดหวังเลยครับ ทำ RG ให้คล้ายกับ HG คิดได้ยังไง???
ผมว่าควรทำให้มันโดดเด่นสมกับที่เป็น RG มากกว่านี้นะ
แล้วพลาสติกเงา ก็คงดีสำหรับท่านที่ชอบสีเงาๆ
แต่ที่ชอบแบบด้านๆ แล้วเน้นดีเทล(เช่นผมนี่แหละ) ก็ต้องผิดหวังสินะครับ
จุดขยับจากที่ดูจากรีวิวของท่าน naroki ดูเหมือน HG จะดีกว่าอีกรึเปล่านะ
ทั้งจุดขยับ ทั้งมือ ทั้งความแน่นหนา ฯลฯ
ส่วนตัวขอผ่านหล่ะครับ มี MG ที่บ้านมีตัวเดียวก็พอแล้ว...
เป็น RG ที่ผิดหวังที่สุดตัวนึงเลยหล่ะครับ.... เศร้า....

HG กับ MG จุดขยับดีกว่าครับ  ภาครวมนะ
ช่วงล่าง RG ขยับเข่าได้มากกว่านิดนึง  แต่มันน้อยมากจริงๆ  ส่วนมุมกางขาพอๆกันหมด ข้อเท้าพอๆกัน
เอว  RG มีกลไกเอนเอวขึ้นลงได้นะ อันนี้ขอแก้นะ  ตอนแรกที่หลวมคิดว่าเป็นจุดขยับที่ทำใหม่  ปรากฏว่าไม่ใช่นะ  คุณที่หลวมอ่ะเป็นจุดขยับบอลจอยย์ของเดิมของ Gundam MK-II .......
ภาครวม จุดขยับโยกเอว RG จะดีกว่า HG แต่ HG มั่นคงกว่า  ในขณะที่ของ MG เอวจะเอนได้จากจุดขยับด้านบน ซึ่งพอใหว ไม่ได้น่าเกลียด
แขน  อันนี้ RG แย่สุด  เพราะกางแขนไม่ค่อยได้  ได้ราวๆ 45 องศาอ่ะ  ในขณะที่ HG กับ MG กางได้สุด  มุมขยับใหล่เอนซ้ายขวา ยกใหล่ขึ้นลง RG ก็น้อยกว่านิดนึง
หัว มีแค่ HG หมุนตาไม่ได้
แบคแพค RG มีลูกเล่นกางปีกเพิ่ม  แต่มองจากด้านหน้าดูไม่ออก
ภาครวมเรื่องจุดขยับ ผมให้ RG ต่ำสุดนะ  เพราะกางแขนไม่ได้ โยกใหล่ไม่ค่อยได้  แต่ช่วงล่างพอๆกันอ่ะ

ด้านความมั่นคง HG นำใครเพื่อน  จุดล็อคแข็งแรง  โล่ติดแขนแน่นเพราะใช้จอยย์เสียบตรง
ในขณะที่ MG มีปัญหาสายสปริงที่กระโปรงหลุดง่าย (ทากาวแก้เอา) กับจับปืนไม่ค่อยได้ โล่หลุดง่าย
ส่วน RG ชิ้นส่วนจะหลุดเยอะกว่า

ส่วนการแยกสี RG นำใครเพื่อนเพราะแยกสีทองมาให้  ซึ่งสีทอง เอมเบรมมันจะโดดเด่นกว่าคนอื่น  เพราะดีเทลมันจะนูนออกมาเลย ทำให้สวยงามกว่าชาวบ้าน

รวมๆ  ถ้าต่อเสร็จ ขยับนิดหน่อย เก็บลงตู้ RG น่าจะดีสุด  เพราะต่อเสร็จสวยสุด ไม่ต้องทำอะไรมาก
แต่ถ้าขยับเล่น ผมว่า HG อ่ะ  เพราะจุดขยับลื่นใหลกว่า แข็งแรงกว่า และลูกเล่นติดโล่ที่ข้างแขนทำให้โพสท่าได้เยอะกว่า
ส่วนสายทำสี MG ดีที่สุด อาจจะติดเรื่องความมั่นคงพวกโล่หลุด ปืนหลุด สายสปริงหลุด  แต่แก้ไม่ยากน่ะ จุดขยับโอเค จะมีด้อยกว่า HG ก็เรื่องการจับอาวุธ การแขวนโล่

โดยส่วนตัว  ถึงผมจะโพสเล่นแค่ตอนถ่ายรูปอย่างเดียว แต่ภาครวมผมชอบ HG กับ MG มากกว่านะ  เพราะถ้ารวมอะไรหลายๆอย่าง ไม่ได้มองเรื่องสวยอย่างเดียว  คุณภาพมันดีกว่าและดูตั้งใจมากกว่า
ส่วน RG ใครไม่อยากทำสีทอง หรือต่อเสร็จเก็บลงตู้ น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า เพราะดิสเพลย์โดยรวม กับสีทองเงาวับมันทำให้โดดเด่นกว่า
แต่ถ้าเอาจริงๆ  ภาครวมข้อเสียทั้งหมด มันมาจากการเอาโครงในเก่า MK-II มาย้อมนี่แหล่ะ  น่าเสียดายเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

รออ่าน ZZII ครับ

ZZII ผมโอเคนะ  สติกเกอร์เยอะไปหน่อย  แต่ภาครวมโอเคอย่างที่มันควรจะเป็น ถ้าชอบดีไซน์ก็ซื้อเลย ไม่มีหักมุมแบบชินันจู
อ้อ โอเวอร์สเเกลด้วย ต่อเสร็จตัวสูงเท่าชินันจู lol

มีโอกาส sinanju stein p-bandai บ้างมั้ยครับเหอๆ
ทำใหม่ทั้งตัว  คงไม่ P-Bandai มั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2016, 09:53:36 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ pang1253

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 11:07:55 PM »
ชอบก้ไอตรงชิ้นทองนี่ล่ะ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 11:54:12 PM »
Update  เพิ่มหน่อย  หลังลองพยายามหางทางมุมกางแขนให้มากขึ้น

กางแขนได้เยอะขึ้นนะ  แต่ต้องพับเกราะขึ้นหลบมุมยกใหล่อ่ะ คือกางแขนตรงๆเลยไม่ได้  ต้องถอดเกราะบ่าออกมา แล้วเอนเกราะตรงนี้ขึ้น  เพราะจุดขยับมันล็อคฟิกอยู่กับขอบเกราะใหล่ ทำให้หมุนขึ้นไม่ได้
คือ  แกนเกราะใหล่  ถ้าให้ชิ้นเทา อยู่ใต้ชิ้นแดง เวลายก  จุดหมุนนี้จะขยับไม่ได้เพราะติดชิ้นแดง
ต้อง Manual ถอดเกราะบ่าออกมาเลย แล้วขยับชิ้นเทาออกมาให้พ้นชิ้นแดง

แต่กางแขนในแนวเอนแขนไปด้านหน้า  ค่อนข้างฝืนเกราะใหล่นิดหน่อย  อาจจะมีเด้งหลุดง่ายขึ้น

แต่ส่วนตัวไม่แนะนำให้ขยับแบบนี้มากๆนะ  เพราะแรงจะไปกระทบที่ที่หนีบเกราะบ่ามากขึ้น

คือ  ปรกติ  ชิ้นเทามันจะอยู่ใต้ชิ้นแดง  เพื่อให้ชิ้นแดงหนีบกับไม่ได้ตัว วง C เสียรูป
ที่นี้ ถ้าเราขยับจนหลุดช่วงสีแดงไปแล้ว  มันไม่มีอะไรไปบีบตัว C ที่เป็นพลาสติกนิ่ม
ตัว C มันจะค่อยๆเสียรูป แอ่นออกมาเรื่อยๆ เริ่มจากรอยขึ้นฟ้าขาว แล้วก็อาจจะหัก ซึ่งเนื่องจากเมื่อก่อนยังมีชิ้นแดงครอบคองประคอง การดึงชิ้นเทาออกมาพ้นชิ้นแดงเวลาขยับชิ้นที่ล็อคบ่ามันจะรับแรงกระทำเต็มๆ
ตอนแรกผมลองหั่นสีเทาๆให้มันขยับได้ลื่นขึ้นเวลายกใหล่  กับลองขยับไปมา  ตอนนี้มันแอ่นเสียรูปเกินเยียวยาละ (ไม่ใช่ในรูปนี้นะ)
เอาเป็นว่า  พอจะฝืนยกใหล่ขึ้นกางแขนขึ้นได้  แต่เสี่ยงที่จับบ่า อ้ามากขึ้น  หรืออาจจะพลาดบิดเบี้ยวไปเลย  ส่วนตัวผมไม่ค่อยจะแนะนำนะ
ก่อนจะรีวิวก็ลองเทียบของคนอื่นเหมือนกัน เช่น รีวิวจากญี่ปุ่น หรือ ภาพโปรโมทของบันได  คิดว่าไม่น่ากางไปได้มากกว่านี้ จนมาลองดู พอจะฝืนๆได้ แต่ค่อนข้างเสี่ยงนะ  อย่าดีกว่า

อีกจุด  แกนเท้า  บอร์ดนอกเริ่มหักกันละนะ

อันนี้ของคนอื่นนะ ไม่ใช่ของผม lol

อีกจุดเรื่องเอวหลวม  ค่อนข้างมั่นใจละ ว่ามันหลวมมาจาก บอลจอยย์เก่าของโครงในกันดั้มมาร์คทู แน่ๆ ไม่ได้หลวมมาจากจุดขยับใหม่ ....  ใครว่างลองอัดกาวเอาละกัน  แต่ของผมไม่ใหวละ  พอละเก็บเข้าตู้ lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2016, 12:07:42 AM โดย naroki »

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ freeze13

• *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 11:04:34 PM »
บาซูก้า ที่จะแถมมากับ พีบันได  ไม่รู้ว่าเอา ของhg หรือ บาซูก้าสำเร็จรูปที่ขายพร้อมหอก ใส่ได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ puchithaha

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 11:55:33 PM »
รีวิวยอดเยี่ยมม

ออฟไลน์ kenata

• *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 08:53:53 AM »
ถามหน่อย คับ RG ตัวนี้ เอาไป ประกอบ กับ neo zeong ได้เปล่า ครับ

:icondisapp:

ออฟไลน์ tocodomo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 09:53:46 PM »
รอดูรถถัง มันจะต่อยากหรือต่อง่าย
โมก็อปมีไว้ต่อ โมแท้มีไว้ดอง

ออฟไลน์ natchapon

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 1
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 12:05:39 AM »
พอใส่แพ็คหลัง ล้มง่ายมาก :iconangry:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 07:38:31 PM »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=WtegcStXF_o[/youtube]
รีวิวนี้ดี  อยากให้ดูก่อนจะซื้อ

แนะนำนาทีที่
4.00
6.00
11.30
13.00

บาซูก้า ที่จะแถมมากับ พีบันได  ไม่รู้ว่าเอา ของhg หรือ บาซูก้าสำเร็จรูปที่ขายพร้อมหอก ใส่ได้หรือเปล่าครับ
ถามหน่อย คับ RG ตัวนี้ เอาไป ประกอบ กับ neo zeong ได้เปล่า ครับ

:icondisapp:

เห็นบอร์ดนอกบอกไม่ได้นะ ปืนสลักไม่เหมือน กับเนโอซีอองมันบีบขา  แต่ยังไม่ลอง  ลองแล้วเดี๊ยวมาอัพเดท

ออฟไลน์ powertew

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 12:16:04 AM »
เป็นตัวนึงที่ผมตั้งหน้าตั้งตารอ RG ตัวที่ 2 ของผม ต่อเสร็จแล้วสวยแฮะ
เงาๆ ฉ่ำๆ ทองๆ แต่พอจัดท่านู้นท่านี้ ไอ้นู่นก็เด้ง ไอ้นี่ก็หลุด ปวดตับตรง
ปลายเท้าสีดำมากๆ หลุดง่ายเกิน

ยิ่งถ้าใส่แบบฟูลออฟชั่น แพ็คหลัง แขวนโล่ จับปืน ไม่ต้องหาที่ยืนเลย
นอนอย่งเดียว ต่อเสร็จคงไม่กล้าเอามาเล่นละ โยนตู้อย่างเดียว -*-

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ^^

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 04:18:56 PM »
 :iconfreak: ผมจัดให้ยืนเองไม่ได้หงายหลังตลอด เหอๆ  :iconfreak:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ