ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงไม่ให้สีถลอกครับ  (อ่าน 4438 ครั้ง)

ออฟไลน์ tumlung

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ทำยังไงไม่ให้สีถลอกครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 09:47:16 AM »
เวลาพ่นสีแล้ว ประกอบ พอชิ้นส่วนมันโดนกัน สีถลอกตลอดเลย เห็นที่เพื่อนๆพี่ๆทำกัน พอทำเสร็จเอามาขยับได้จัดท่าได้ ผมถลอกหมดเลย มีวิธีแก้ยังไงมั่งคับ

ป.ล. ผมใช้สีกระป๋องคับ TT_TT

ออฟไลน์ Mengaman

• *
  • Like: 1
  • มือใหม่ (มาก) กันพลา
Re: ทำยังไงไม่ให้สีถลอกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 10:49:19 AM »
สีกระป๋องเนื้อสีหนาครับ ยากที่จะไม่โดนชิ้นส่วนขบกันจนถลอก
ขนาด Airbrush ว่าเนื้อสีบางๆ ยังถลอกในบางจุดเลยครับ
ต้องทำใจ  :iconcry:
Less is More

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 02:32:10 PM »
สีกระป๋องเนื้อสีหนาครับ ยากที่จะไม่โดนชิ้นส่วนขบกันจนถลอก
ขนาด Airbrush ว่าเนื้อสีบางๆ ยังถลอกในบางจุดเลยครับ
ต้องทำใจ  :iconcry:

แง่ว ต่อให้พ่นเคลียร์เคลือบก็ไม่ช่วยใช่มั้ยครับ  :iconcry:

ออฟไลน์ Dutch00

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 09:25:16 PM »
เคลือบเคลียร์ถ้าขูดแรงๆ ก็ออกอยู่ดีครับ ทำสีแล้วต้องจับระวังๆ หน่อย
ปล. ที่ทำสีเสร็จแล้วเอามา action โชว์กันนั่น เชื่อว่ากับบางตัวหลายคนคงปาดเหงื่อกันไปหลายถังเลยทีเดียว :iconfreak: ผมก็คนนึงหละครับ จะหมุนขาหมุนแขนทีต้องคอยประคองไม่ให้ชิ้นส่วนมันขบกัน โดยเฉพาะตัวที่กระโปรงยาวๆ หรือพวกกระโปรงข้างขยับไม่ค่อยได้ แต่ขาอ้าได้ พออ้าขาละต้องระวังขูดกับกระโปรงข้าง

แต่ถ้านอกเหนือจาก joint ที่พูดถึงก็ไม่ค่อยเป็นไรนะครับ เล็บโดนนิดหน่อยยังไม่เป็นรอย โมส่วนมากเท่าที่ต่อมาก็ไม่ค่อยมีชิ้นส่วนขบกันเวลาต่อเท่าไร

ออฟไลน์ naiyee

• *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 09:04:37 AM »
มันมีบางวิธีครับ ก็คือ ชิ้นไหนที่มันต้องเสียดสีกัน หรือ ขบกัน ก่อนพ่นสี นะครับ ลองสังเกตุหมุนขยับดู เมื่อเล็งเห็นแล้วว่า ถ้าทำสีมันต้องขัดกันจนสีถลอกแน่ ควรจะทำการเหลา หรือเจียรชิ้นงานให้ไม่ขบกัน พอนึกออกมั้ยครับ อะไรที่อยู่ใกล้กัน ชิดกัน ก็ทำให้ กว้างขึ้น สูงขึ้น จนไม่น่าเกลียดเป็นพอ แค่นี้ ก็จะไม่ขัดกันแล้ว แต่มันไม่ได้ช่วยไปทั้งหมดของตัวโม เพราะบางจุดไม่สามารถขัดเกลา หรือตกแต่งแบบนั้นได้ แต่ดีกว่า ทีีจะพ่นๆ สี โดยไม่ทำอะไร สุดท้าย มาจับนั่งแอคชั่น สีหลุด ก็น่าเสียดายเวลา ครับ

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 10:20:20 AM »
สายทำสี จะเกิดปัญหาแบบนี้ล่ะครับ ผมเองก็เป็นสายทำสี ผมเลยไม่แอ็คชั่นอะไร หุ่นผมนี่ยืนตรงตลอด 555

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 03:43:28 PM »
เคลือบเคลียร์ถ้าขูดแรงๆ ก็ออกอยู่ดีครับ ทำสีแล้วต้องจับระวังๆ หน่อย
ปล. ที่ทำสีเสร็จแล้วเอามา action โชว์กันนั่น เชื่อว่ากับบางตัวหลายคนคงปาดเหงื่อกันไปหลายถังเลยทีเดียว :iconfreak: ผมก็คนนึงหละครับ จะหมุนขาหมุนแขนทีต้องคอยประคองไม่ให้ชิ้นส่วนมันขบกัน โดยเฉพาะตัวที่กระโปรงยาวๆ หรือพวกกระโปรงข้างขยับไม่ค่อยได้ แต่ขาอ้าได้ พออ้าขาละต้องระวังขูดกับกระโปรงข้าง

แต่ถ้านอกเหนือจาก joint ที่พูดถึงก็ไม่ค่อยเป็นไรนะครับ เล็บโดนนิดหน่อยยังไม่เป็นรอย โมส่วนมากเท่าที่ต่อมาก็ไม่ค่อยมีชิ้นส่วนขบกันเวลาต่อเท่าไร

ขบกันนี่ตัวดีเลยคับ ถลอกปอกเปิกหมด โครงในนี่ไปตั้งแต่ประกอบละคับ TT_TT

มันมีบางวิธีครับ ก็คือ ชิ้นไหนที่มันต้องเสียดสีกัน หรือ ขบกัน ก่อนพ่นสี นะครับ ลองสังเกตุหมุนขยับดู เมื่อเล็งเห็นแล้วว่า ถ้าทำสีมันต้องขัดกันจนสีถลอกแน่ ควรจะทำการเหลา หรือเจียรชิ้นงานให้ไม่ขบกัน พอนึกออกมั้ยครับ อะไรที่อยู่ใกล้กัน ชิดกัน ก็ทำให้ กว้างขึ้น สูงขึ้น จนไม่น่าเกลียดเป็นพอ แค่นี้ ก็จะไม่ขัดกันแล้ว แต่มันไม่ได้ช่วยไปทั้งหมดของตัวโม เพราะบางจุดไม่สามารถขัดเกลา หรือตกแต่งแบบนั้นได้ แต่ดีกว่า ทีีจะพ่นๆ สี โดยไม่ทำอะไร สุดท้าย มาจับนั่งแอคชั่น สีหลุด ก็น่าเสียดายเวลา ครับ

ขอบคุณมากคับ ไว้งานหน้าจะลองทำดูคับ ตัวนี้คงปล่อยเซอร์ละ ๕๕๕

สายทำสี จะเกิดปัญหาแบบนี้ล่ะครับ ผมเองก็เป็นสายทำสี ผมเลยไม่แอ็คชั่นอะไร หุ่นผมนี่ยืนตรงตลอด 555

ผมลองทำตัวแรกดูเลยคับ อนิจจา พอขยับปุ้บ ปวดร้าวเลย ๕๕๕