ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสีสูตร Acrylic ของทามิย่าครับ  (อ่าน 2621 ครั้ง)

ออฟไลน์ maytueng

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 15
พอดีอยากลองเอามาใช้ดูครับ ปกติใช้พู่กันทำสีอยู่เลยมีคำถามดังนี้ครับ

1.มีกลิ่นเหม็นรึปล่าว
2.เนื่องจากตัวทำละลายเป็นน้ำ สามารถใช้น้ำล้างสีได้เลยหรือ
3.ก่อนทาสามารถลงรองพื้นของกันเซ่ก่อนได้หรือไม่
4.ใช้อีนาเมลตัดเส้นได้ไหม
5.อันนี้ไม่เกี่ยวกับ Acrylic แต่อยากรู้ว่าถ้าเราลงรองพื้นของทามิย่าก่อน แล้วใช้สีของกันเซ่ทาตามรองพื้นมันจะละลายออกมาหรือเปล่า

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2016, 01:17:25 AM โดย maytueng »

ออฟไลน์ Kestrel

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
Re: สอบถามเรื่องสีสูตร Acrylic ของทามิย่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 09:27:36 AM »
พอดีอยากลองเอามาใช้ดูครับ ปกติใช้พู่กันทำสีอยู่เลยมีคำถามดังนี้ครับ

1.มีกลิ่นเหม็นรึปล่าว
2.เนื่องจากตัวทำละลายเป็นน้ำ สามารถใช้น้ำล้างสีได้เลยหรือ
3.ก่อนทาสามารถลงรองพื้นของกันเซ่ก่อนได้หรือไม่
4.ใช้อีนาเมลตัดเส้นได้ไหม
5.อันนี้ไม่เกี่ยวกับ Acrylic แต่อยากรุ้ว่าถ้าเราลงรองพื้นของทามิย่าก่อน แล้วใช้สีของกันเซ่ทาตามรองพื้นมันจะละลายออกมาหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

1. มีกลิ่นของมันเอง เเต่ไงก็เป็นมิตรมากกว่าสีสูตรเเลกเกอร์ทินเนอร์
2. ใช้น้ำผสมได้ เเต่เอามาล้างไม่ได้ ยิ่งสีเริ่มเเห้ง น้ำทำอะไรไม่ได้เลย ตัวทำละลายโดยตรงคือกลุ่มอะซิโตน พวกน้ำยาล้างเล็บ เเต่เเลกเกอร์ทินเนอร์ ก็ล้างได้ (เเต่เหม็น)
3. ได้
4. อันนี้ไม่ชัวร์ว่าอินาเมลกัดไหม เเต่โดยหลักการน่าจะได้ เพราะ ตัวทำละลายคนละสูตร
5. สีเเต่ละกลุ่ม หากรอให้ชั้นเดิมเเห้งสนิท สามารถทาทับกันได้หมด ไม่มีปัญหา

4.

ออฟไลน์ maytueng

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 15
Re: สอบถามเรื่องสีสูตร Acrylic ของทามิย่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 10:13:57 PM »
ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลย