ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำพัดลมสำหรับดูดอากาศเวลาพ่นหน่อยครับ  (อ่าน 7883 ครั้ง)

ออฟไลน์ SaKunk

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ตอนนี้กำลังหัดพ่นสีโดยใช้แอร์บรัชอยู่อ่ะครับ กำลังคิดจะทำบู้ตพ่นสีเอง (เอากล่องกลาสติกมาติดพัดลมดูดอากาศออกนอกห้อง)

ช่วยแนะนำพัดลมดูดอากาศงบประมาณ1500 ตัวไหนดีพอจะดูดกลิ่นได้หมดจดครับ

ออฟไลน์ offinitynergy

• *
Re: แนะนำพัดลมสำหรับดูดอากาศเวลาพ่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 07:41:05 AM »
ถ้าพัดลมผมแนะนำหาซื้อที่คลองถมครับ มีพัดลมเล็กขนาดกว้าง 6-7 นิ้วขายในราคาไม่เกิน 5 ร้อยรวมต่อสายไฟใช้งานเลยตัวเดียวจบครับ ผมก็ไปซื้อจากแถวนั้นมาทำเองเหมือนกัน อีกอย่างพวกท่อต่อมีร้านใกล้โรงบาลกลางเดินหาดีๆจะมีหลายแบบหลายขนาดเลยครับก็ไม่แพงเหมือนกันรับรองทำรวมๆแล้วงบไม่เกิน 1 พันก็ทำได้ครับ ผมทำเองไปแพงที่ท่อต่อจากพัดลมเพราะไปซื้อพาสของเครื่องสเปย์บู๊ทมาเลยงบเลยบานปลายไปหน่อย ยังไงลองดูครับพัดลมขนาดที่ว่าดูดอากาศเร็วแรงพอเสียงไม่ดังด้วยราคาสบายกระเป๋าครับ  :iconvsign:

• *
Re: แนะนำพัดลมสำหรับดูดอากาศเวลาพ่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 10:17:25 AM »
ตัวพัดลมทึ่ว่านี่ดูดกลิ่นได้หมดมั้ยครับพอดีจะทำในห้อง
เบื่อมากทำกลางแจ้ง ลมพัดกลิ่นฟุ้งไปหมด

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 10:20:40 AM »
ผมอยู่อพารเม้นท์ครับใช้ทั้งปั้มลมเงียบตัวดูอากาศและกลิ่งหมดและเร็วครับ หายห่วงเรื่องกลิ่นเลย 
แบบในรูปครับ ถ้าเลือกไซด์เท่าๆขนาดที่ผมซื้อมาก็หายห่วงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2016, 10:24:15 AM โดย offinitynergy »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 10:37:58 AM »
https://www.directtoshop.com/product/1021440

ตัวแบบนี้พอจะใช้ได้มั้ยครับ พอดีไม่มีเวลาไปเดินคลองถม

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 10:42:35 AM »
แบบนี้ก็ได้ครับ ถ้าไม่กลัวว่าขนาดใหญ่ไปก็โอเคครับ ค่อยหาลังมาดัดแปลงเอาทีหลังได้นะครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 10:52:24 AM »
มันเป็นแบบไม่ต่อท่อ แต่จะแปลงให้เป็นแบบต่อท่อพอะทราบมั้ยครับว่าทำยังไง

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 11:40:57 AM »
จริงๆทำได้ไม่น่ายากนะครับ แต่ต้องดูก้นกับของกันฝุ่นของเครื่องที่ท่านจะซื้อมาก่อนครับว่ากว้างเท่าไหร่แล้วก็ลองหากล่องลังพลาสติกหรือลังกระดาษแล้วแต่เราชอบลองดีไซด์ดูเลยครับ ท่อทางลมออกต่อแบบที่ผมทำก็ได้หรือจะติดไว้ด้านบนแล้วแต่ชอบครับ ลองดูครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ aekja789

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 05:18:38 PM »
ผมเพิ่งทำเสร็จหมาด ๆ เลยครับ 5555 พอดีไปเจอพัดลมมาดูดแรงดีจริง ๆ เค้าขายยกชุดพร้อมท่อ พร้อมสวิทซ์ ทำเสร็จลองทดสอบ ไม่มีกลิ่นเลยแม้แต่น้อย ดีทีเดียวเลยครับ แต่ทดลองใช้กล่องกระดาษดูก่อนแต่ก็โอเคดีครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 11:37:21 PM »
ของผมประมาณนี้แต่ไม่สวยครับ ครึ่งหนึ่งเศษกล่องครึ่งหนึ่งลังพาสติกถูกๆ  :iconlol:

ของท่าน aekja789 ดูดีกว่าของผมอีกเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2016, 11:42:48 PM โดย offinitynergy »

ออฟไลน์ aekja789

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 09:31:09 AM »
ท่าน offinitynergy ผมก็ได้คำแนะนำมาจากท่านแหละครับ จากกระทู้ที่ผมตั้งไว้ (ว่าแต่อยากได้หัวแปลงปลายท่อแบบท่านมากเลย ไม่รู้จะไปหาจากไหน จนปัญญาจริง ๆ )

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:11:26 AM »
ท่าน offinitynergy ผมก็ได้คำแนะนำมาจากท่านแหละครับ จากกระทู้ที่ผมตั้งไว้ (ว่าแต่อยากได้หัวแปลงปลายท่อแบบท่านมากเลย ไม่รู้จะไปหาจากไหน จนปัญญาจริง ๆ )

ชุดท่อผมสั่งซื้อจาก ebay เป็นชุดสำหรับรุ่น AB500 SPRAY BOOTH เลยครับ ผมซื้อมาประมาณ 8 ร้อยกว่าบาทครับ มีครบชุดทั้งปลายท่อและปากท่อต่อหลังพัดลมเลยครับ