ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเรื่อง ทำสีตัดเส้นหน่อยครับ  (อ่าน 3466 ครั้ง)

ออฟไลน์ afterzenze12

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
แนะนำเรื่อง ทำสีตัดเส้นหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 11:43:45 AM »
พอดีเพิ่งได้ deep striker ของ ace model มา

ถ้าจะพ่นสีที่ตัวเฟรมสีแดง ให้เป็น สีส้ม แล้วตัดเส้นด้วย gundam marker กดไหล แล้วติดดีคอลน้ำ ทีหลังได้ไหม๊ครับ  เสร็จแล้วจะพ่นเคลียร์ด้าน ของ tamiya ทับ นะครับ ถ้าทำขั้นตอนตามนี้จะมีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ หรือ ต้องเปลี่ยนใช้ marker หรือ เคลียร์แบบไหนยังไงครับ ส่วนแก้ม ว่าจะใช้ gundam marker GM08 สีเหลืองทาเอานะครับ แนะนำหน่อยคับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2016, 11:44:31 AM โดย afterzenze12 »

ออฟไลน์ ohiyo

• *
  • Like: 5
Re: แนะนำเรื่อง ทำสีตัดเส้นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 02:35:33 PM »
ถ้าพ่นสี >ตัดเส้น > ตัดเส้นเลอะ >ลบ >สีถลอก = ทำสีใหม่
ถ้าพ่นสี > พ่นเครียเงา > ตัดเส้น > ตัดเส้นเลอะ > ยางลบลบได้สีไม่ถลอก >พ่นเครียด้าน = ไม่ต้องทำสีใหม่
ถ้าตัดเส้น > พ่นสี > พ้นเครียด้าน = เส้นจะไม่เข้ม แต่สีที่พ้นทับเส้นจะเข้มกว่าสีที่ไม่พ้นทับเส้น สวยไปอีกแบบ (แนะนำให้ลองกับชิ้นเล็กๆก่อนนะ)

ออฟไลน์ undertaker555

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 9
Re: แนะนำเรื่อง ทำสีตัดเส้นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 04:50:09 PM »
แกะส่วนที่จะทำสีออกมา> ขัดเก็บรอยตัดต่างๆ > เอาไปล้างด้วยน้ำยาล้างจาน > เช็ดให้แห้ง > พ่นรองพื้นเช็ครอย > พ่นสีส้ม > พ่นเคลียร์เงา > ตัดเส้นด้วย panel line > ลบรอยเลอะด้วยน้ำมันรอนสัน > แปะดีคอล > พ่นเคลียร์เงา > พ่นเคลียร์ด้าน > end ตามนี้งานดีแน่นอน

ออฟไลน์ afterzenze12

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 11:13:04 AM »
 :iconwish: :iconwish:
ลองๆ หลายๆ ทาง ตามที่แนะนำกับชิ้นเล็กดูละคับ ขอบคุณมากคับ สรุป สีแดงเดิม พ่นเคลียร์ด้าน แล้วก็งามอยู่คับ เลยไม่ได้พ่นเฟรม แต่ ตัวนี้ พ่นสีเทาไปละคับชิ้นสีเทา นี่สีไม่เนียนเลย กับสีขาว ออกขุ่นไม่ขาวเด่น จริงๆดูท่าจะได้ทำสีขาวอีกนี่ละ