ผู้เขียน หัวข้อ: แก๊งค์3ซ่า SD RX PARTY  (อ่าน 7131 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttybigbrain

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 21
แก๊งค์3ซ่า SD RX PARTY
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 02:10:51 AM »
      สวัสดี เพื่อนๆชาวไทยกันดั้ม วันนี้ นำเสนอ น้อง SD 3 สหาย สุดคลาสสิค การทำงานคร่าวๆ ก็ อุด ขัดทำสี แนวเก่าๆ หล่อเรซิ่นทำชิ้นใสที่ตา นังrx78 แล้วก็เดินไฟ ทำฐานมาเพิ่มนิดหน่อย ให้มันเข้าแนว เก่าๆถลอกๆ ทำ SD ติดกัน 3ตัวเมา SD กันไปเลย 5555 เอาล่ะลองรับชมงานกันดูนะครับ

รูปเพิ่มเติมลองไปดูในอัลบั้มเฟส https://www.facebook.com/nuttybig.pramanas/media_set?set=a.10209041212522402.1073741858.1080405503&type=3
สุดท้ายขอบคุณพื้นที่ไทยกันดั้ม และ เพื่อนๆ พบกันใหม่งานหน้า สวัสดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2016, 02:35:00 AM โดย nuttybigbrain »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: แก๊งค์3ซ่า SD RX PARTY
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 05:09:35 AM »
 :iconcry: งามเเท้ๆ ทั้งจัดไฟถ่ายภาพ การทำสี+เวทเทอริ่ง เเถมมีไฟในตัวอีก  :icongift: ขอบคุณที่เอามาให้ชมครับ

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 07:56:44 AM »
:iconcry: งามเเท้ๆ ทั้งจัดไฟถ่ายภาพ การทำสี+เวทเทอริ่ง เเถมมีไฟในตัวอีก  :icongift: ขอบคุณที่เอามาให้ชมครับ
ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 10:28:42 AM »
สวยมากๆเลยครับบบ

ออฟไลน์ bee482

• **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 10:41:22 PM »
ดีงาม งดงาม สวยงาม  :iconwish:

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 10:53:47 PM »
ดีงาม งดงาม สวยงาม  :iconwish:
สวยมากๆเลยครับบบ
  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sorayath

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 08:36:22 PM »
สวยครับ พอจะบอกเทคนิคเวทเทอริ่งบ้างได้มั้ยครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 01:10:42 AM »
สวยครับ พอจะบอกเทคนิคเวทเทอริ่งบ้างได้มั้ยครับ
  ผมก็มั่วๆเอาล่ะครับ แต่ส่วนตัวผมคร่าวๆ งานนี้ หลังจากพ่นสีไล่เฉด ตัดเส้นเรียบร้อยแล้ว สิ้นสุดกระบวนการทำสีปกติ ก็พ่น เคลียมันล๊อคชั้นสีไว้ก่อน จากนั้นผมใช้สีน้ำมัน วินตั้น สีขาว สีน้ำตาล สีเหลือง(ส่วนน้อย) เอาไม้จิ้มฟัน แต้มเป็นจุดๆเล็กๆคละสีบางๆเว้นช่องไฟไปให้ทั่วชิ้นงาน จากนั้นก็ใช้ พู่กันปากแบน จุ่ม เทอเพนไทด์ (ตัวทำละลายของสีวินตั้น ถ้าเป็นของ ทามิย่าจะเป็น x-20)  ซับทิชชู่ให้หมาด ปาดจากบนลงล่าง ไล่จาก ซ้ายไปขวา ให้คราบมันไหลลง วนไป ให้สีมันนัวๆกัน จะเอาแนวคราบเข้มรึอ่อนอยู่ที่เราพอใจเลยครับ ระหว่าง รอบปาดพู่กัน ก็ล้าง สีจากพู่กันออกก่อนด้วย จากนั้นพอใจแล้วรอแห้ง พ่นเคลียมัน ล๊อค คราบที่เราย้อม เอาไว้อีกซักรอบ จากนั้น ก็ใช้ พู่กันปลายแหลมเล็กเบอ 00 ขึ้นไปยิ่งดี แต้ม รอยถลอกตามสันขอบมุม พยายามแต้มให้เล็กๆไว้ก่อน ครับจะได้ไม่ ดูใหญ่ผิด สเกล บอดี้หุ่น พื้นสีหุ่นถ้าสีอ่อนเช่น สีขาว สีเหลือง ก็ใช้ สีเข้มๆ เช่น ดำ เทาเข้ม แต้มเป็นรอยถลอก ถ้าพื้นหุ่นสีเข้มๆ ก็ใช้ พวกสีขาว สีเทาอ่อน ทำรอยเอา พอใจแล้วก็ปิดเคลียด้านจบงาน ที่พ่นล๊อคเคลียมัน ทั้ง ก่อนย้อมคราบ รึทำรอยถลอก เผื่อเราจะแก้งานย้อมเข้มไปเละไป ก็เช็ดออกได้ครับ แต่ถ้าเช็ดแก้บ่อยก็ระวังทะลุไปชั้นสีเบสนะ เทอเพนไทด์ ค่อนข้างแรง ครับ ลองทำดูครับ ผมเองก็ลองๆมั่วไปเรื่อยๆเหมือนกัน ครับ

ออฟไลน์ world00

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 02:08:17 AM »
สวยสุดยอดเลยครับ อยากถามว่า ตรงส่วนกระโปรงหน้ากันดั้มที่เป็นชิ้นเหลืองแดงใช้เทคนิคอะไรครับ บังพ่น หรือ ทา  งานออกมาเนี้ยบมากๆเลย

ออฟไลน์ sorayath

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 05:14:37 AM »
  ผมก็มั่วๆเอาล่ะครับ แต่ส่วนตัวผมคร่าวๆ งานนี้ หลังจากพ่นสีไล่เฉด ตัดเส้นเรียบร้อยแล้ว สิ้นสุดกระบวนการทำสีปกติ ก็พ่น เคลียมันล๊อคชั้นสีไว้ก่อน จากนั้นผมใช้สีน้ำมัน วินตั้น สีขาว สีน้ำตาล สีเหลือง(ส่วนน้อย) เอาไม้จิ้มฟัน แต้มเป็นจุดๆเล็กๆคละสีบางๆเว้นช่องไฟไปให้ทั่วชิ้นงาน จากนั้นก็ใช้ พู่กันปากแบน จุ่ม เทอเพนไทด์ (ตัวทำละลายของสีวินตั้น ถ้าเป็นของ ทามิย่าจะเป็น x-20)  ซับทิชชู่ให้หมาด ปาดจากบนลงล่าง ไล่จาก ซ้ายไปขวา ให้คราบมันไหลลง วนไป ให้สีมันนัวๆกัน จะเอาแนวคราบเข้มรึอ่อนอยู่ที่เราพอใจเลยครับ ระหว่าง รอบปาดพู่กัน ก็ล้าง สีจากพู่กันออกก่อนด้วย จากนั้นพอใจแล้วรอแห้ง พ่นเคลียมัน ล๊อค คราบที่เราย้อม เอาไว้อีกซักรอบ จากนั้น ก็ใช้ พู่กันปลายแหลมเล็กเบอ 00 ขึ้นไปยิ่งดี แต้ม รอยถลอกตามสันขอบมุม พยายามแต้มให้เล็กๆไว้ก่อน ครับจะได้ไม่ ดูใหญ่ผิด สเกล บอดี้หุ่น พื้นสีหุ่นถ้าสีอ่อนเช่น สีขาว สีเหลือง ก็ใช้ สีเข้มๆ เช่น ดำ เทาเข้ม แต้มเป็นรอยถลอก ถ้าพื้นหุ่นสีเข้มๆ ก็ใช้ พวกสีขาว สีเทาอ่อน ทำรอยเอา พอใจแล้วก็ปิดเคลียด้านจบงาน ที่พ่นล๊อคเคลียมัน ทั้ง ก่อนย้อมคราบ รึทำรอยถลอก เผื่อเราจะแก้งานย้อมเข้มไปเละไป ก็เช็ดออกได้ครับ แต่ถ้าเช็ดแก้บ่อยก็ระวังทะลุไปชั้นสีเบสนะ เทอเพนไทด์ ค่อนข้างแรง ครับ ลองทำดูครับ ผมเองก็ลองๆมั่วไปเรื่อยๆเหมือนกัน ครับ
โอ้ววว  ขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ offinitynergy

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 07:31:34 AM »
สวยมากครับ ทั้งไฟในตัวแบบลงตัวด้วย

ออฟไลน์ kom

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 09:41:05 AM »
สวยสุดๆทุกตัวเลยครับ ฝีมือดีแถมขยันอีกด้วย
ปล.อยากให้บีมเซเบอร์เป็นชิ้นใสด้วยน่าจะสวยนะครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ :iconwish:

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 01:02:19 PM »
สวยสุดยอดเลยครับ อยากถามว่า ตรงส่วนกระโปรงหน้ากันดั้มที่เป็นชิ้นเหลืองแดงใช้เทคนิคอะไรครับ บังพ่น หรือ ทา  งานออกมาเนี้ยบมากๆเลย
ขอบคุณครับ ตรงตัว v ผมย้ำร่อง ดีเทลมันให้ลึกก่อนครับ พ่นแดงให้เต็มช่อง แล้วก็ค่อยเอาเทปบังพ่น กันตรงรอบตัว v แล้ว พ่นขาว บางๆ ปิดสีแดง แล้ว ตามด้วยเหลือง สีเหลืองจะได้ไม่เพี้ยนมากครับ จะมีเกินบ้างก็ เอา พู่กันเก็บๆขอบเอา แล้วเอา อีนาเมล ดำ ตัดเส้นในร่องอีกทีครับ
โอ้ววว  ขอบคุณมากเลยครับ
ลองทำดูครับ ลองดูในคลิป https://www.youtube.com/user/AMMOofMIGJIMENEZ เพิ่มเติมดูนะครับ
สวยมากครับ ทั้งไฟในตัวแบบลงตัวด้วย
ขอบคุณครับ
สวยสุดๆทุกตัวเลยครับ ฝีมือดีแถมขยันอีกด้วย
ปล.อยากให้บีมเซเบอร์เป็นชิ้นใสด้วยน่าจะสวยนะครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ :iconwish:
ขอบคุณครับ ดาบนี่ผมยอมแพ้ จริงๆครับ ใจอยากจะให้ดาบมีแสงมากๆ แต่ หาวิธีไส่ไฟที่ด้ามดาบไม่ไหวจริงๆครับ ฮาาาาาา

ออฟไลน์ undertaker555

• *
  • Like: 9
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 05:12:41 PM »
จัดว่าแหล่ม

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 05:52:19 PM »
 :iconwish: WO!! มีไฟด้วย แจ่มๆ
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ mynamekok

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 08:07:04 PM »
ดีมากเลยครับ อธิบายวิธีการทำด้วย ยกนิ้วให้เลย

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 08:12:21 PM »
:iconwish: WO!! มีไฟด้วย แจ่มๆ
จัดว่าแหล่ม
ดีมากเลยครับ อธิบายวิธีการทำด้วย ยกนิ้วให้เลย
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ jordan2014

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 35
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 12:58:51 PM »
สวยมากครับ
ความดีก็เหมือนกางเกงในมีใส่ไว้แต่ไม่ต้องเอาออกมาโชว์....

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: [Show Off] แก๊งค์3ซ่า SD RX PARTY!!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 01:24:26 PM »
ชอบรอยถลอกมากครับ ในบางส่วนเช่นเท้าของguncannon มีหลายสีด้วยไม่ใช่แค่ถลอกแล้วเห็นสีเดียว เยี่ยมเลย ยกนิ้วให้

ขอบคุณที่อธิบายได้ละเอียด จะขอเอาไปลองบ้างครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 01:58:13 AM »
สวยมากครับ
ชอบรอยถลอกมากครับ ในบางส่วนเช่นเท้าของguncannon มีหลายสีด้วยไม่ใช่แค่ถลอกแล้วเห็นสีเดียว เยี่ยมเลย ยกนิ้วให้

ขอบคุณที่อธิบายได้ละเอียด จะขอเอาไปลองบ้างครับ
ขอบคุณมากครับผม