ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านที่ใช้หรือมีประสบการณ์การใช้แอร์บรัชด้วยครับ  (อ่าน 3503 ครั้ง)

ออฟไลน์ redzzz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
พอดี​ผมเพิ่งมาลองทำสีกันพลาแบบเต็มตัวผลคือสนุกมากๆครับ กันพลาที่เคยแค่ต่อดิบพ่นเคลียร์แต่ตอนนี้เปลี่ยนไปหมดเลย แต่กระเป๋าตังค์บาดเจ็บสาหัสมาก กันพลา240แต่ค่าสี+เคลียร์เกือบๆ1500(สีกระป๋องทามิย่าเคลียร์เลย์แลนด์)ตอนนี้เลยมองมาที่แอร์บรัชอ่านศึกษาหาข้อมูลมาหมดแล้วแต่ยังมีข้อสงสัยบางข้อเลยขอรบกวนท่านที่ใช้หรือเคยใช้งานแอร์บรัชด้วยครับ
1.แอร์บรัชแพงกับไม่แพงสิ่งที่ทำใช้ราคาต่างกันอยู่ที่ตรงไหนครับ อายุการใช้งาน คุณภาพของละอองเม็ดสี หรือวัสดุที่ทำตันแอร์บรัชขึ้นมา?
2.แอร์บรัชกรวยล่างใช้กับปั๊มลมแรงดันขึ้นไปเท่าไหร่จึงไม่มีปัญหาการพ่นครับ?
3.ปั๊มลมหรือแอร์บรัชที่เราต้องโฟกัสครับ ปั๊มลมดีแอร์บรัชพอใช้หรือปั๊มลมพอใช้แอร์บรัชดีครับ?
4.ในกรณีเราทำบูทพ่นสีเอง ในกรณีละอองสีไปแกะตัวพัดลมดูดอากาศนานวันเข้ามีสิทธิ์ที่ตัววงจรจะมีปัญหาจนเกิดอันตรายได้ไม๊ครับ
ปล. รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
เริ่มต้นศึกษาเรื่องแอร์บรัชจากรายการนี้เลยครับ แล้วลองตัดสินใจดู
https://www.youtube.com/user/maipaiza/videos

• *
ดูแล้วครับ เข้าเว็บเค้าด้วยแต่ไม่มีตอบเรื่องที่ผมอยากรู้เลย อย่างกรวยล่างต้องใช้แรงดันมากกว่ากรวยบนแต่ต้องใช้เท่าไหร่ไม่บอก ทำไมแอร์บรัชถึงราคาจึงไม่เท่ากัน(ในกรณีที่เป็นแอร์บรัชแบบเดียวกัน)เรื่องบูทพ่นสีก็ไม่มี ทั้งอ่านกับดูคลิปรอบด้านแล้วแต่หาคำตอบไม่ได้ เลยต้องมารบกวนในนี้แหล่ะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ VF26

• *
  • Like: 2
ตอบทีละประเด็นเท่าที่ทราบนะครับ
1. แอร์บรัช ถูกกับแพง ละอองสีไม่ต่าง ต่างที่ความทนทานและความราบรื่นในการพ่นครับ ผมใช้แอร์บรัชตัวไม่ถึงพันของจีน พ่นได้สัก 10 นาทีจะเริ่มออกอาการ ไกฝืด ๆ ถอดเข็มมาเช็ดก็หาย แต่เสียอารมณ์ครับ
2. ปั้มลม กับแอร์บรัช เลือกปั้มก่อน จากสาเหตุข้อแรก เพราะปั้มถูก กับแพง คุณภาพงานต่างกันชัดเจน ถ้าไม่มีข้อจำกัดด้านสถานที่และปัญหาเรื่องเสียง เอาปั้มตัวใหญ่ที่มีถังพักลมเลยครับ แต่ถ้าอยู่ห้องพัก คอนโด ก็คงต้องเลือกตัวเล็ก ๆ เสียงไม่ดังแทน ปั้มแบบปั้มลมตู้ปลาเสียงเงียบ เบา แต่ใช้งานได้ไม่ต่อเนื่อง ประมาณ 20 นาทีก็จะเริ่มร้อน งอแง ไอน้ำมาเพียบครับ ผมใช้อยู่ ต่อกรองไอน้ำก็เท่านั้น ยกเว้นช่วงฤดูหนาว อากาศแห้ง พ่นสบายครับ
3. ละอองสี ไม่มีผลให้ลัดวงจรครับ มันเป็นฉนวนไฟฟ้า แต่จะมีผลให้พัดลมฝืดมากกว่าถ้าไปเกาะที่แกนมอเตอร์มาก ๆ เวลาประกอบก็ให้ใบพัดบังแกนมอเตอร์ไว้ครับ สีจะได้ไปเกาะที่ใบพัดแทน

กรวยล่างกับกรวยข้าง อันนี้ไม่ทราบครับ
Edit เพิ่มลิ้ง
รายละเอียดแอร์บรัชในกระทู้ปักหมุดครับ วิธีเลือกซื้อแอร์บรัช
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=614.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2016, 01:25:32 PM โดย VF26 »

• *
ขอบคุณมากๆครับ
ืปล. เล็งเสือน้อยPUMAไว้อยู่ครับ