ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องสีทากันพลาสูตรน้ำครับ  (อ่าน 7713 ครั้ง)

ออฟไลน์ jamestgsun

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
สวัสดีปี่ใหม่ครับทุกคน พอดีผมจะหัดทาสีกันพลานะครับ(จะได้ทันหน้าฝน) :iconwish:

- สีสูตรน้ำสำหรับทากันพลา (ขอสูตรสำหรับใช่ทานะครับ)มียี่ห้อไหนบ้างครับ
- ทีขายที่ไหนบ้างครับ (รบกวนขอแบบที่ขายตามเว็ปหรือเฟสนะครับ พอดีผมอยู่เชียงรายเลย ไม่สะดวกไปเดินหาซื้อเลยนะครับ)
- สูตรน้ำนี้มี ข้อดี-ขอ้เสีย ยังไงบ้างครับ และข้อควรระวังมีไหมครับ

ขอรบกวนเพื่อนๆด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ VF26

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
Re: รบกวนสอบถามเรื่องสีทากันพลาสูตรน้ำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 12:32:40 PM »
จากโจทย์เท่าที่ดูก็มีแต่สีอะคริลิคล่ะครับ
คุณสมบัติ ผสมน้ำทาได้เลยแบบสีโปสเตอร์ หลังจากแห้งแล้วจะกันน้ำ ทาทับได้ ละลายใน isopropyl alcohol ได้บ้าง เอามาพ่นได้ หาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียน ยึดเกาะดีพอประมาณ ไม่โดนอะไรขูดแรง ๆ ไม่ถลอก

ปัญหามีแค่
1. สีเกรดธรรมดา จะเนื้อไม่ค่อยละเอียด ทาให้เรียบยาก artist grade ก็ร้านเล็ก ๆ ไม่มีขาย แต่ถ้าอยู่ใกล้สถานศึกษาที่มีคณะศิลป์ จะหาง่ายมาก
2. สีแห้งคาขวดคือทิ้งอย่างเดียว

ออฟไลน์ Kestrel

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
Re: รบกวนสอบถามเรื่องสีทากันพลาสูตรน้ำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 10:15:06 PM »
สวัสดีปี่ใหม่ครับทุกคน พอดีผมจะหัดทาสีกันพลานะครับ(จะได้ทันหน้าฝน) :iconwish:

- สีสูตรน้ำสำหรับทากันพลา (ขอสูตรสำหรับใช่ทานะครับ)มียี่ห้อไหนบ้างครับ
- ทีขายที่ไหนบ้างครับ (รบกวนขอแบบที่ขายตามเว็ปหรือเฟสนะครับ พอดีผมอยู่เชียงรายเลย ไม่สะดวกไปเดินหาซื้อเลยนะครับ)
- สูตรน้ำนี้มี ข้อดี-ขอ้เสีย ยังไงบ้างครับ และข้อควรระวังมีไหมครับ

ขอรบกวนเพื่อนๆด้วยครับ ขอบคุณครับ

1. มีหลายยี่ห้อ Citadel / Tamiya / MIG / Vallejo ทั้งหมดเป็นสูตรน้ำ
2. Citadel มีตามร้าน Warhammer เซ็นปิ่น / เมก้าชั้น 6 ส่วนทามิย่าหาได้ตามห้างเเละร้านโมทั่วไป MIG เเละ Vallejo หาได้ที่ หยินหยางการ์ตูน
3. สูตรน้ำ เหมาะกับทา หรือนำมาเวธเะอริ่ง ไม่เหมาะมาพ่นเพราะล้างเเอร์บรัชยาก เด่นตรงกลิ่นไม่เหม็น เรียบง่ายเมื่อทา ผสมน้ำทาได้ ล้างออกด้วยอซิโตน(ยาล้างเล็บ หรือถ้าทามิย่าจะมีทินเนอร์เฉพาะ) ส่วนตัวคิดว่าสีสูตรนี้สีด้านสวยกว่า

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 01:58:42 AM »
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 08:37:12 AM »
ตกลงเลือกได้หรือยังครับ รอชมผลงานอยู่นะ งานทาสวยๆมีให้เห็นเยอะแยะ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 01:42:04 PM »
ตกลงเลือกได้หรือยังครับ รอชมผลงานอยู่นะ งานทาสวยๆมีให้เห็นเยอะแยะ
สีของ Mig กับ Vallejo (แพงมากครับ)นี้หมดนะครับ หยิยหยางในเว็ปก็ไม่อัพเดต(สอบถามแล้วยังไม่รู้ว่าสีจะเข้ามาอีกเมื่อไร) ijustbid นี้จะสั่งได้อีกก็หลัง ตรุษจีน

ตอนนี้ก็ว่าจะสั่งสีของทามีย่ามาเพื่อไว้อยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 01:43:12 PM โดย jamestgsun »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 02:20:00 PM »
เอาใจช่วยครับ

เคยคิดจะเปลี่ยนสีเหมือนกัน แต่พอดูแล้วมันยุ่งยากมากเลย ใช้สีเดิมๆแต่ป้องกันตัวเองให้มากขึ้น

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 04:50:06 PM »
เคยใช้ของทามิย่า ทาเรียบยากพอสมควร เเต่ของกันเซ่ทาได้เรียบดีเลย ไม่รู้สูตรน้ำยี่ห้อไหนทาได้เรียบสุดครับใครพอจะทราบบ้าง

ข้อเสียคือแห้งไวครับ ยังทาไม่เสร็จเเห้งคาพู่กัน เทียบกับสูตรน้ำมันสนนะ (ของทามิย่าทั้งคู่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 05:00:55 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 09:35:21 AM »
ข้อดีของสี mig vallejo คือมันผสมสำเร็จมาเลยครับ ขวดก็บีบง่ายดี แต่ข้อเสียมันแพง
ส่วนทามิย่า หาซื้อง่าย แต่ต้องมาผสม ส่วนเวลาแห้งก็ล้างยากเหมือนกันทั้งสองยี่ห้อ
เพราะอย่างงั้นพยายามอย่าทิ้งให้สีแห้ง แต่ยี่ห้อพวก mig มันมีตัวล้างสีขายนะ ผมเวลา
เอาแอร์บรัชพ่น ผมต้องใช้ตัวล้าง ล้างตลอดไม่งั้นออกยาก แต่ใช้ทินเนอร์ก่อสร้างก็พอ
ล้างออกนะ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 09:21:47 AM »
เคยใช้ของทามิย่า ทาเรียบยากพอสมควร เเต่ของกันเซ่ทาได้เรียบดีเลย ไม่รู้สูตรน้ำยี่ห้อไหนทาได้เรียบสุดครับใครพอจะทราบบ้าง

ข้อเสียคือแห้งไวครับ ยังทาไม่เสร็จเเห้งคาพู่กัน เทียบกับสูตรน้ำมันสนนะ (ของทามิย่าทั้งคู่)

ส่วนตัวผมว่า Citadel เรียบสุด มันสร้างมาสำหรับทาโมเดลเลย เเต่ราคาก้ 150-180 จะว่าเเพงก้เเพง อีกอย่างครับ จะให้ดีใช้พู่กันของมันจะเรียบมาก เเต่ 250-850

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 11:32:24 AM »

ส่วนตัวผมว่า Citadel เรียบสุด มันสร้างมาสำหรับทาโมเดลเลย เเต่ราคาก้ 150-180 จะว่าเเพงก้เเพง อีกอย่างครับ จะให้ดีใช้พู่กันของมันจะเรียบมาก เเต่ 250-850

ขอบคุณครับ ไว้หามาลองดูครับ ส่วนมากปัญหาที่เจอกับสูตรน้ำคือมันหมดอายุง่่ายกว่าสีประเภทอื่น น่าจะเหมาะกับนักต่อที่ทำงานโมเดลต่อเนื่องครับ

ออฟไลน์ Simplified

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 03:51:02 PM »
Vallejo นี่ เวลาทาต้องผสมน้ำอีกไหมครับ แล้วผสมมากเท่าไหร่ดี รบกวนถาม :iconwish:

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 10:27:29 AM »
Vallejo นี่ เวลาทาต้องผสมน้ำอีกไหมครับ แล้วผสมมากเท่าไหร่ดี รบกวนถาม :iconwish:

ต้องผสมครับ มากน้อยอันนี่บอกไม่ได้เลย ผมกะเอามั่วๆ ประมาณสีสองหยดบนจาน เเล้วเเตะน้ำผสมเบาๆ เเต่สีน้ำบางดีกว่าหนาครับ บางๆยังทับได้หลายรอบ หนานี่จบเลย ไม่เรียบ เเละทับดีเทลหายหมด

ออฟไลน์ Simplified

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 02:22:34 PM »
ขอบคุณมากครับ
 ล้างพู่กันนี่ต้องใช้น้ำยาล้างเล็บด้วยใช่ไหมครับ  :iconjoy: