ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเกี่ยวกับตกแต่งโมหน่อยครับ  (อ่าน 2219 ครั้ง)

ออฟไลน์ InfiniteZer0

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
พอดีเป็นมือใหม่หัดแต่งโม เลยอยากขอคำแนะนำครับ
1.คีมคีบควรใช้แบบไหนดีครับ
2.มีดเดินลาย 0.2 ใช้กับ MG และ PG ดีไหม (ผมต่อ MG เป็นหลัก)
3.ปากกา gundam marker ที่เอาไว้ตัดเส้น ใช้ x20a ลบออกไหมคับ แล้วใช้อะไรลบเหมาะที่สุด
4.clear topcoat แบบกระป๋องเล็ก โดยปกติจะใช้ได้กี่ตัวแล้วหมดครับ
5.มีดเดินลาย BMC กับ kasame ต่างกันมากไหมครับ
6.กระดาษทรายควรมีที่จับไหม

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  :iconshy2:

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
Re: สอบถามเรื่องเกี่ยวกับตกแต่งโมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 12:25:51 PM »
ตอบ
1.เอาแบบที่ท่านถนัด ปากตรงหรืองอ ลองไปหาแบบถูกมาใช้ก่อนครับ
2.ใช้ได้ครับ แต่ควรหาเบอร์ 0.05 กับ 0.1 มาเป็นตัวนำเส้นก่อน
3.ผมไม่เคยใช้ รอผู้รู้
4.MGตัวหนึ่ง น่าจะพอดี ยกเว้นพวกตัวใหญ่อย่าง Nu gundam ไม่น่าจะพอนะกระป๋องเดียว
5.ลองหา kasame หรือยี่ห้อธรรมดามาลองก่อนเหอะครับ ไม่เคยใช้เด่วจะทำ bmc หัก จะทำตัวเองหัวเสียป่าวๆ
6.ต้องมีทั้งสองแบบ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ blume

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
Re: สอบถามเรื่องเกี่ยวกับตกแต่งโมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 03:32:59 PM »
3. กันดั้มมาร์คเกอร์ แอลกอฮอลล์ล้างแล้วก็ออกแล้วครับ ถ้าลบเก็บงานตอนต่อดิบอะนะ แต่ถ้าจะทำสีด้วย ใช้อีนาเมลตัดเส้นดีกว่าครับ