ผู้เขียน หัวข้อ: [นอกไลน์] 1/20 PLAMAX Minimum Factory Nene (Resin)  (อ่าน 3434 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
[นอกไลน์] 1/20 PLAMAX Minimum Factory Nene (Resin)
« เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:08:20 AM »
1/20 PLAMAX Minimum Factory Nene (Resin)

สวัสดีทุกๆท่านครับ ขอนำงานทำสี 1/20 PLAMAX Minimum Factory Nene (Resin)  มาลง
น้องเนเน่นี้เป็นงานที่ทำเสร็จตั้งแต่ช่วงต้นๆของเดือนตุลาปีที่แล้วครับผม

ตัวผมมีความชอบภาพลายเส้นของ อ.ชุนยะ ยามชิตะ มากๆครับ บวกกับว่าอยากลองทำสีงานสเกลเล็กๆ และในตอนนั้น   Factory ได้ออกโมเดลไลน์ใหม่มาเป็น Plamax จึงจัดมาครับ งานนี้ได้หัดทำสีสเกล 1/20 ชอบเลยครับ ทาไปพักสายตาไป ;a;

น้องเนเน่พักเบรค หาอะไรมาดื่มสักนิด
แบบ พักรบ เพราะ พบรัก อิอิ
(ในต้นฉบับเนเน่จะถือกล้องส่องทางไกล สามารถไปดูรีวิวได้ที่ https://www.facebook.com/288520931169172/photos/?tab=album&album_id=1006268912727700  )

เทียบขนาดกับมือ เรียกว่าเทียบกับนิ้วดีกว่า (ฮา)

ก่อนทำสีซักเล็กน้อย
น้องเนเน่งานนี้เป็นงานที่ผมหล่อขึ้นมาเพิ่มเองครับ ด้วยความที่อยากได้น้องนางมากว่าหนึ่ง
แต่ค่าตัวของเธอค่อนข้างสูง บวกกับอยากหัดทำสีสเกลนี้บ่อยๆจึดจัดการทำพิมพ์ซิลิโคนขึ้นมาครับ

เย้ประกอบเป็นตัวได้ แต่ก็ยังต้องมาตบแต่งอีกพอสมควร

ไหนๆหล่อออกมาแล้วจัดท่าทางในแบบที่เราคิดก็แล้วกัน

อุดขัดตัดแต่งกันอยู่นาน ใกล้ได้ทำสีแล้ว

มีพิมพ์แล้วก็แยกร่างได้ กลายเป็น เน่ๆๆๆๆๆๆๆๆ

ทำสีครับผม

ตอนแรกทำสีนี่คิดอยู่ตั้งนานว่าจะทายังไงดีนะพวกสีอะครีลิคที่มีก็มีแต่แบบแบบวาดรูปทั้งนั้นเลย
เนื้อมันจะหนาๆหน่อย และทาให้เรียบอยากมากๆ จึงเอาสีของกันเซ่นี่แหละมาพ่นด้วยแอร์บรัช ทายังไม่เป็นแต่พ่นน่าจะไหว
งานนี้พ่นไม่ยากมากครับ เพราะว่า Plamax ค่อนข้างแยกชิ้นส่วนมาดี
พ่นสีหลักๆเสร็จแล้วมาทาลายละเอียดต่างๆ ส่วนตัวคิดว่าแต่งหน้านี่แหละที่ยากที่สุด

เวลาทำสีงานชิ้นเล็กๆ ต้องรักษาสุขภาพสายตาด้วยนะครับ
อุปกรณ์ให้พร้อม แสงให้พอ ;a;

ทำเสร็จแล้วก็ดีใจครับผม >w<

รอบๆตัวน้องเนเน่

เทียบกับตัวต้นแบบ

ตั้งใจไว้ว่าถ้ามีเวลา ก็จะทำสีเนเน่เพิ่มอีกแนแน่ครับ เริ่มติดใจสเกลนี้แล้ว

จบแล้วจ้า
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ
หากมีอะไรผิดพลาดไปต้องขออภัยด้วยครับผม

สามารถไปดูงานอื่นๆเพิ่มเติมได้ที่

http://www.facebook.com/Off.Art.Onn
Off Art กับ สารพัด สารพัน

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • ThaiGundam
Re: [นอกไลน์] 1/20 PLAMAX Minimum Factory Nene (Resin)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 01:17:11 PM »
ฝีมือคุณ Off-Songwut ดีขึ้นตามลำดับเลยนะครับ ผมชอบการเพ้นท์ตา ดูมีชีวิตชีวาดี

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: [นอกไลน์] 1/20 PLAMAX Minimum Factory Nene (Resin)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 01:40:20 PM »
ขนาดกำลังดีนะครับ ก้อปมาเล่นเยอะเลยน่าสนุก เพนท์สวยมากครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 01:53:55 PM »
สุดยอด
Sail To The New World

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 05:52:33 PM »
สีตรงตานี่ทำไงครับ ใช้พู่กันวาดเอาหรือครับ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 10:29:03 AM »
ฝีมือคุณ Off-Songwut ดีขึ้นตามลำดับเลยนะครับ ผมชอบการเพ้นท์ตา ดูมีชีวิตชีวาดี
ขอบคุณครับพี่บอย  :iconwish: :iconwish:
กำลังหัดทำสีตัวเล็กๆเลยครับผม  :iconwish: :iconwish:

ขนาดกำลังดีนะครับ ก้อปมาเล่นเยอะเลยน่าสนุก เพนท์สวยมากครับ  :iconwish:
ขอบคุณครับคุณกร  :iconwish: :iconwish:

กำลังเตรียมการปั้มเพิ่มเลยครับผม
ทำสีตัวน้อยๆนี่ได้แรงบันดาลใจในการทำสีมาจากรถถัง และพี่ๆทหารของคุณกรเลยครับ เห็นแล้วอยากเล่นสเกลโมเดลซักครั้ง  :iconwish: :iconwish:

สุดยอด
ขอบคุณครับผม  :iconwish: :iconwish:

สีตรงตานี่ทำไงครับ ใช้พู่กันวาดเอาหรือครับ
สีตรงตาของน้องเนเน่ใช้พู่กันวาดครับ
แต่ตัวของ Plamax จะมีดีคอลตามาให้ 4 คู่ แต่ผมอยากลองวาดดู >w<
ส่วนตัวรู้สึกว่าตาวาดยากครับ ขนาดเล็กด้วย ใช้เวลาวาดๆดูๆอยู่สองวันได้ครับ  :iconcryjoy: :iconcryjoy: