ผู้เขียน หัวข้อ: SD Gundam ลิบองผู้พิชิตเทพ  (อ่าน 5137 ครั้ง)

ออฟไลน์ sorayath

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 21
SD Gundam ลิบองผู้พิชิตเทพ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 09:53:00 PM »
สวัสดีทุกท่านนะครับ

มีงานมาให้ชมกันอีกแล้วครับ ไม่พล่ามเยอะละไปดูกันเลยยยยย

ก่อนจะมาเป็นแบบนี้

เป็นแบบนี้มาก่อนครับ

ดูกันยาวเลยครับ

รูปคู่สักนิด

ก็เสร็จไปอีกหนึ่งตัวครับ
จริงๆก็ยังเหลือ SD อีกเพียบเลย ของที่สั่งไว้ก็มาถึงแล้ว

แต่ว่าจะแวะไปทำ  MG GP02A   สักตัว หรือจะทำ SD ต่อเลยก็ 2จิต 2 ใจ

หรือใครมีความเห็นอย่างไรก็มาแชร์มาคุยกันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: SD Gundam ลิบองผู้พิชิตเทพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 10:18:06 PM »
เห็น before กับ after แล้วชื่นชมครับ ส่วนใหญ่เป็นงานบังพ่นหรือว่าทาพู่กันครับ ต้องใช้ความอดทนพอสมควร

แล้วพวกร่องด้านหลังได้อุดไหมครับ ผมกำลังเจอdetail ด้านหลังของงานที่กำลังจะทำเป็นร่องโหว่อยู่

ตัวต่อไปถ้ารู้สึกอยากพักผ่อนกับงานSDเล็กๆ จะลองผ่อนคลายกับงาน MG Gp02ก็น่าจะดีนะครับ แต่งานเก่าไม่รู้จะเหนื่อยแทนหรือเปล่า แต่ถ้าอยากต่องานใหม่แล้วเอามาวางรวมๆกันเข้าพวกคงต้องSDละครับ รอชมนะครับ

• **
Re: SD Gundam ลิบองผู้พิชิตเทพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 06:25:33 AM »
เห็น before กับ after แล้วชื่นชมครับ ส่วนใหญ่เป็นงานบังพ่นหรือว่าทาพู่กันครับ ต้องใช้ความอดทนพอสมควร

แล้วพวกร่องด้านหลังได้อุดไหมครับ ผมกำลังเจอdetail ด้านหลังของงานที่กำลังจะทำเป็นร่องโหว่อยู่

ตัวต่อไปถ้ารู้สึกอยากพักผ่อนกับงานSDเล็กๆ จะลองผ่อนคลายกับงาน MG Gp02ก็น่าจะดีนะครับ แต่งานเก่าไม่รู้จะเหนื่อยแทนหรือเปล่า แต่ถ้าอยากต่องานใหม่แล้วเอามาวางรวมๆกันเข้าพวกคงต้องSDละครับ รอชมนะครับ
ขอบคุณครับบบ
ตัวนี้ 95℅ เป็นบังพ่นครับ ส่วนที่ทาก็ตรงจุดสีเขียวอะครับ แล้วก็ลายขีดสีทอง4ขีดที่หน้าผากครับ ในส่วนของการอุด ผมอุดหมดครับ  พวก หลังมือ ฝ่าเท้า ปกติจะมีท่อนขาด้านหลังด้วยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 08:08:43 AM »
ตัวนี้ 95℅ เป็นบังพ่นครับ ส่วนที่ทาก็ตรงจุดสีเขียวอะครับ แล้วก็ลายขีดสีทอง4ขีดที่หน้าผากครับ ในส่วนของการอุด ผมอุดหมดครับ  พวก หลังมือ ฝ่าเท้า ปกติจะมีท่อนขาด้านหลังด้วยครับ

โอ้โห บังพ่นเลยเหรอครับ ใช้เทปหรือน้ำยาทาบังพ่นครับ ใจเย็นจริงๆ ผมนี่เห็นSDสามก๊กแล้วไม่กล้าเลย

ในส่วนที่อุดขัดด้านหลังที่เป็นช่อง ผมกำลังเลือกว่าจะใช้epoxy putty ปั้นแล้วอุด หรือว่าตัดแผ่นพลาสติกมาแปะดี

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 09:01:54 AM »

โอ้โห บังพ่นเลยเหรอครับ ใช้เทปหรือน้ำยาทาบังพ่นครับ ใจเย็นจริงๆ ผมนี่เห็นSDสามก๊กแล้วไม่กล้าเลย

ในส่วนที่อุดขัดด้านหลังที่เป็นช่อง ผมกำลังเลือกว่าจะใช้epoxy putty ปั้นแล้วอุด หรือว่าตัดแผ่นพลาสติกมาแปะดี
ใช้เทปครับ แปะแล้วเอาคัตเตอร์กรีด ผมเคยลองใช้น้ำยาแล้วครับ มันใช้งานยากกว่า เพราะมันแห้งเร็วไป ในส่วนของการอุดผมใช้ epoxy putty ครับ คือไม่ถนัดตัดพลาสติกครับ ถ้าตัดพลาสติกได้ก็น่าจะดีกว่าในเรื่องของน้ำหนักนะครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 10:19:53 AM »
ใช้เทปครับ แปะแล้วเอาคัตเตอร์กรีด ผมเคยลองใช้น้ำยาแล้วครับ มันใช้งานยากกว่า เพราะมันแห้งเร็วไป ในส่วนของการอุดผมใช้ epoxy putty ครับ คือไม่ถนัดตัดพลาสติกครับ ถ้าตัดพลาสติกได้ก็น่าจะดีกว่าในเรื่องของน้ำหนักนะครับ
งานต่อไป ถ้าไม่ลำบาก ช่วยถ่ายรูประหว่างการทำด้วยนะครับ ชอบดู เผื่อเป็นแนวทางเอามาทำตามได้บ้าง
เดี๋ยวจะไปลองปั้นepoxyอุดดูครับ

แล้วเลือกได้หรือยังว่าจะเป็น MGหรือSD

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 10:32:29 AM »
งานต่อไป ถ้าไม่ลำบาก ช่วยถ่ายรูประหว่างการทำด้วยนะครับ ชอบดู เผื่อเป็นแนวทางเอามาทำตามได้บ้าง
เดี๋ยวจะไปลองปั้นepoxyอุดดูครับ

แล้วเลือกได้หรือยังว่าจะเป็น MGหรือSD
ตอนนี้เลือก MGครับ เพราะต่อดิบใว้นานแล้ว แล้วก็ไปเห็นเขาสอนพ่น pre-shade มา เลยอยากลองบ้างครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 10:43:44 AM »
ตอนนี้เลือก MGครับ เพราะต่อดิบไว้นานแล้ว แล้วก็ไปเห็นเขาสอนพ่น pre-shade มา เลยอยากลองบ้างครับ

รอชมนะครับ ดูสอนPreshadeจากไหนหรือครับ youtube?

พอดูกระทู้นี้เสร็จ ผมรีบไปหาวิธีการปั้นepoxyอุดร่องโหว่ในSDมีอันนี้น่าสนใจครับ

https://youtu.be/yQMDTB0KE0s

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 11:18:16 AM »
ตอนนี้เลือก MGครับ เพราะต่อดิบไว้นานแล้ว แล้วก็ไปเห็นเขาสอนพ่น pre-shade มา เลยอยากลองบ้างครับ

รอชมนะครับ ดูสอนPreshadeจากไหนหรือครับ youtube?

พอดูกระทู้นี้เสร็จ ผมรีบไปหาวิธีการปั้นepoxyอุดร่องโหว่ในSDมีอันนี้น่าสนใจครับ

https://youtu.be/yQMDTB0KE0s
หนังสือ hobby japan ของเดือน มกรา ครับ แล้วก็ไปหาเพิ่มใน youtube จำชื่อไม่ได้แล้วครับ แหะๆ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [ShowOff] SD " ลิบอง " ผู้พิชิตเทพ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 12:32:28 PM »
หนังสือ hobby japan ของเดือน มกรา ครับ แล้วก็ไปหาเพิ่มใน youtube จำชื่อไม่ได้แล้วครับ แหะๆ

ไม่เป็นไรครับ หลังๆผมก็ชอบดูวิธีต่อโมในyoutubeเหมือนกัน

ว่าแต่ลูกสาวน่ารักจัง มิน่างานคุณพ่อออกมาน่ารักๆSDทั้งนั้น

• **
Re: [ShowOff] SD " ลิบอง " ผู้พิชิตเทพ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 01:40:22 PM »

ไม่เป็นไรครับ หลังๆผมก็ชอบดูวิธีต่อโมในyoutubeเหมือนกัน

ว่าแต่ลูกสาวน่ารักจัง มิน่างานคุณพ่อออกมาน่ารักๆSDทั้งนั้น

555 ทำเพื่อให้ลูกซึมซับครับ ลูกสาวนี่เป็น 1 ในเหตุผลที่งานผมช้าเลย

ออฟไลน์ CyberMage

• Verified User
  • *
  • Like: 2
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 03:05:44 PM »
ขอซื้อต่อซุนกวนได้ป่ะครับ
G Wars มันมาก

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 03:08:36 PM »
ขอซื้อต่อซุนกวนได้ป่ะครับ
ไปดูที่ร้าน kidslandandtoy น่าจะมีเหลืออยู่ครับ เซตนี้ผมตั้งใจพรีมาเพื่อสะสมเลยครับ แถมต่อไปหมดแล้วด้วย จริงๆเห็นในกลุ่มซื้อขายหลายๆกลุ่มมีของเหลือเพียบเลยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 03:33:06 PM »

555 ทำเพื่อให้ลูกซึมซับครับ ลูกสาวนี่เป็น 1 ในเหตุผลที่งานผมช้าเลย

แต่มันเป็นความสุขที่มีเขาอยู่ใกล้ๆใช่ไหมครับ ของผมก็จะมีลิง8ขวบมานั่งวาดรูปอยู่ใกล้ๆ บางครั้งก็ไม่กล้าพ่นสีเวลาเขาอยู่เหมือนกัน

พวกสีที่คุณsorayathทาหรือพ่นนี่สูตรไหนครับ ผมเล็งๆอยากจะเปลี่ยนสูตร แต่ดูมันคงยุงยากและต้องปรับตัวกันนานแน่ๆ

ปล.ลูกสาวกี่ขวบแล้วครับ ลูกชายผมฝากถาม บอกน้องน่ารัก :iconlol:

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 06:37:43 PM »

แต่มันเป็นความสุขที่มีเขาอยู่ใกล้ๆใช่ไหมครับ ของผมก็จะมีลิง8ขวบมานั่งวาดรูปอยู่ใกล้ๆ บางครั้งก็ไม่กล้าพ่นสีเวลาเขาอยู่เหมือนกัน

พวกสีที่คุณsorayathทาหรือพ่นนี่สูตรไหนครับ ผมเล็งๆอยากจะเปลี่ยนสูตร แต่ดูมันคงยุงยากและต้องปรับตัวกันนานแน่ๆ

ปล.ลูกสาวกี่ขวบแล้วครับ ลูกชายผมฝากถาม บอกน้องน่ารัก :iconlol:
สีทาผมใช้ของ วาเลโจกับของ ST  ครับ สีพ่นก็ไกอา เป็นหลักครับ ลูกสาวผม 5ขวบครับ