ผู้เขียน หัวข้อ: ชิ้นงานเป็นรอยขาว  (อ่าน 3246 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nocfalatu

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ชิ้นงานเป็นรอยขาว
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 06:34:27 PM »
ผมตัดเกตสองครั้งตามตำราแล้วครับแต่ที่เนื้อพลาสติดมันเป็นรอยขาวๆเข้าไปในเนื้อที่เป็นแบบนี่คือพลาสติกมันบิดป่าวครัยเกียวกับคีมที่ผมใช้ตัดมันไม่คมป่าวครับ

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9
Re: ชิ้นงานเป็นรอยขาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 06:49:22 PM »
มันเกิดได้หลายปัจจัย เช่น คีมตัดไม่คม ตัดเร็วเกินไป พลาสติกขึ้นขาวง่าย มันต้องไปตามเคสต่างๆๆ ครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 02:12:06 PM »
รอบขาวที่ชั้นงานจากประสบการณ์ เกินจากแรงกระทำตอนตัดไกล้ชิ้นงาน หรือแนบคีมหรืออุปกรณ์ตัดกับชิ้นงานครับ (คีมตัดของเทพๆ ไม่เคยลองน่ะครับ)
ขัดกระดาษทรายเบอร์ละเอียด รอยแค่เล็กลงแต่ไม่หายทั้งหมด  กระดาษทรายแบบแผ่นฟองน้ำ ก็ไม่หายแค่จางๆ

การแก้ไขงานแบบนี้
ถ้าทำสีก็ไม่น่าจะเป็นอะไรมากเพราะเด๋วก็ต้องทำสีอยู่ดี
ถ้าเป็นการต่อดิบก็ลองหาคอมโพรท หรือน้ำยาขัดเงา มาขัดชิ้นงานนั้นๆ รอบขาวๆ จะจางลงมาก หรือพ่นเคลียเอาครับ รอยขาวๆ จางลงและไม่สดุตาเท่าไรครับ     
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Papawee

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 08:26:15 AM »
มีทริคง่ายๆคับ รอยขาวจากการตัด ใช้ไฟแช็คลนคับ หายเลย แต่ต้องลนแบบเร็วๆนะคับ ลนแบบแปปเดียว เดียวดึกๆแนบรูปให้ดูคับ

ออฟไลน์ kerbaroz

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 5
  • Red,Green,Blue,Gold,White Astray ขบวนการ 5 สี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 08:46:50 AM »

ถ้าเป็นการต่อดิบก็ลองหาคอมโพรท หรือน้ำยาขัดเงา มาขัดชิ้นงานนั้นๆ รอบขาวๆ จะจางลงมาก หรือพ่นเคลียเอาครับ รอยขาวๆ จางลงและไม่สดุตาเท่าไรครับ     

แก้ตามนี้เลย ทีนี้ชิ้นที่เหลือตัดเกจห่างชิ้นงานซัก 1 มิลฯ แล้วเอาอาตไนฟ์เฉือนครับ