ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง การตัดเส้น"ร่องเดินลา  (อ่าน 3653 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuwatSan

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
สอบถามเรื่อง การตัดเส้น"ร่องเดินลา
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 01:10:10 PM »
 :icondizzy:
รบกวนสอบถาม เรื่องการตัดเส้นโมฯ ที่เดินลาย ควรใช้อะไรดี เพราะเท่าที่รู้ ถ้าใช้ Panel Line ของ tamiya โมเราจะแตก จริงมั้ยครับ?

ออฟไลน์ guyverI

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
Re: สอบถามเรื่อง การตัดเส้น"ร่องเดินล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 01:08:35 PM »
ใช้พวก panel line ก็ง่ายนะครับ ไม่แตกหรอกครับ ตรงที่แตกส่วนใหญ่จะเป็นตรงพวกเบ้าข้อต่อที่รับแรงกด/น้ำหนักเยอะไรงี้ครับ เพราะตัว panel line มันจะไหลไปกองที่จุดที่ลึกๆอะครับ

• *
Re: สอบถามเรื่อง การตัดเส้น"ร่องเดินล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 08:36:33 PM »
 :iconvsign:ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 02:29:35 PM »
 ตัว panel line เหมาะกับร่องหรือส่วนที่เดินลายเส้นเล็กๆครับ ลายจะคมเต็มพอดีครับ ผสม X-20 (ที่ใช้ผสมสีสูตรอีนาเมล)เพิ่มเจือจางหรือจะเช็ดส่วนเกินเก็บงานได้ครับ ถ้าหาไม่ได้ รอแห่งสักหน่อย ใช้ยางลบดินสอ ลบส่วนเกินได้ครับ แต่ต้องปัดเศษยางลบเยอะหน่อย ผมลองมาแล้ว  ไม่เหมาะกับงานเดินลายกว้างหรือใหญ่เท่าไร เพราะต้องซ้ำหลายรอบ เปลืองและอาจเลอะเทอะชิ้นงานได้  ระวังอย่าใช้กับพวกชิ้งงานที่เป็นส่วนโครงใน หรือพลาสติกบางชนิด จะแตกหรือเกิดลายงาได้ ชิ้นงานเกราะด้านนอกปกติไม่ค่อยจะเป็นอะไรครับ แค่อย่าให้ไหลไปตรงส่วนที่ไม่ต้องการ     

ตัวปากกามาคเกอร์ GM 01 ใช้งานง่าย ลบง่าย แค่ใช้นิ้วมือก็ลบส่วนที่เกินได้แล้ว ยางลบดินสอก็ใช้ลบส่วนเกินได้ครับ ไม่เลอะนิ้วมือด้วย แต่ไม่ค่อยจะเหมาะก่ะ เดินลายเล็กๆเท่าไร  ถ้าเดินลายเล็กกว่าหัวปากกา สีจากปากกาก็แถบไม่ติดลงไปเลย จึงเหมาะกับเดินลายทั่วไปที่เท่ากับหัวปากกา หรือใหญ่กว่า ครับ ไม่กัดหรือทำให้ชิ้นงานแตกหรือเกิดลายงาแต่อย่างได ใช้ได้กับเนื้อพลาสติกได้ทั้งหมด ครับ

ถ้าให้แนะนำมีไว้ทั้ง 2 แบบเลยครับ เพราะดีคนละแบบ  :iconwink: 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 02:38:01 PM โดย zerokillcid »
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 11:32:09 AM »
 :iconwish: ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 12:08:49 PM »
ง่ายสุดใช้ panel line แบบผสมเสร็จของทามิย่าเลยครับ
ส่วนที่หมึกมันเกินออกมาก็ใช้รอนสันลบเอาครับ
รอนสันไม่ทำให้โมแตกนะครับ ระเหยไวกว่า X-20 อีก

ถ้ากลัวโมจะแตกจริงๆก็แยกชิ้นส่วนตัดเส้นที่ละชิ้นเลยครับ รอแห้งแล้วค่อยประกอบ ยังไงก็ไม่แตกครับ
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 02:07:00 PM »
ง่ายสุดใช้ panel line แบบผสมเสร็จของทามิย่าเลยครับ
ส่วนที่หมึกมันเกินออกมาก็ใช้รอนสันลบเอาครับ
รอนสันไม่ทำให้โมแตกนะครับ ระเหยไวกว่า X-20 อีก

ถ้ากลัวโมจะแตกจริงๆก็แยกชิ้นส่วนตัดเส้นที่ละชิ้นเลยครับ รอแห้งแล้วค่อยประกอบ ยังไงก็ไม่แตกครับ

ขอบคุณมากครับผม