ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแชร์ประสบการณ์จากการต่อ pg เกือบทุ  (อ่าน 4317 ครั้ง)

ออฟไลน์ chempyod

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
ขอแชร์ประสบการณ์จากการต่อ pg เกือบทุ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 12:23:41 AM »
ขอสรุปสั้นๆของแต่ละตัวตามความเห็นที่ผมได้ต่อมาครับ เผื่อพี่ๆท่านใดจะซื้อจะได้มีข้อมูลช่วยตัดสินใจ
1.rx78  โครงในรายละเอียดดีมาก เหมือนสร้างหุ่นจริงๆเปิดโชว์โครงได้หลายจุด เน้นตั้งโชว์ ขยับได้ไม่มาก คลาสสิกสุดๆ
2.zaku โครงในรายละเอียดน้อยกว่าตัวแรก เปิดโชว์ได้น้อยกว่า ขยับได้ไม่เยอะ
3.wing ไม่เน้นโครงในแล้ว ไม่มีเปิดโชว์โครงเด่นแค่ที่ปีก ขยับได้น้อยเพราะหนักปีก
4.mk2 นี่คือหุ่นของจริง จัดเต็มรายละเอียดโครงใน ถูกใจสายแมคคานิคแน่นอนครับ
5.red frame ออกแบบโครงในให้เน้นขยับได้เหมือนคน ความเป็นหุ่นยนต์เลยลดลง จัดท่าสวยครับ
6.gp01 ชิ้นส่วนเยอะที่สุด โครงในมาเต็ม ขยับได้น้อย แต่แค่ตั้งโชว์ก็อลังการแล้วครับ
7.zeta ซับซ้อนที่สุด ต่อยากที่สุดโดยเฉพาะสายไฟ แต่ถ้าต่อจบนี่คือ ใบประกาศฝีมือชั้นดีเลย
8.oo raiser ต่อได้เรื่อยๆไม่มีอะไรซับซ้อน ต่อจบยืนโชว์ก็หรูแล้ว
9.unicorn สัดส่วนสวยงาม ต่อได้เรื่อยๆ ถ้าไม่นับสายไฟนะครับ เท่ห์กว่าถ้าไม่เปิดไซโคเฟรม
10.banshee คือ ยูนิคอร์นที่อัพเนื้องานเพิ่ม สวยงามต้องเปิดไซโคเฟรมนะครับ

ขอถามพี่ๆด้วยนะครับว่า pg ตัวถัดไปลุงบันจะออกตัวอะไรครับ ไม่นับฟีนิคนะครับแพงไปหน่อ
ขอจบเพียงเท่านี้ครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: ขอแชร์ประสบการณ์จากการต่อ pg เกือบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 12:35:41 AM »
ขยันต่อจริงๆ  :icongift: ตัวต่อไปนี่คาดเดายาก  :iconpanic: เเต่ก็อยากให้ออก S gundam สักทีน่าจะสวยมากๆ PG มีข้อเสียที่น้ำหนัก ตัวไหนอาวุธใหญ่มันถือไม่ไหว บันไดน่าจะพัฒนาจุดขยับเป็นระบบเฟืองนะ :icongift:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: ขอแชร์ประสบการณ์จากการต่อ pg เกือบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 01:03:22 AM »
นั่นน่ะสิครับ ต่อเก่งจริงๆ ชิ้นส่วนเยอะยุ่บยั่บ ถามเพื่มหน่อยนะครับว่าตัวนึงใช้เวลาต่อกี่วัน ผมเคยต่อ PG RX-78 ต่อๆหยุดๆ ประมาณ3วัน2คืน :iconcryout:

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 01:33:49 AM »
ผมใช้เวลาเป็นเดือนเลยหละครับ เพราะไม่ค่อยว่าง บางทีต่อสัปดาห์ละครั้งเอง ขอประมาณว่าอยู่ที่1สัปดาห์ครับ รวมติดสติ๊กเกอร์ด้วยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 01:37:10 AM »
ทำสีด้วยไหมครับ นึกถึงตอนแกะมาทำสีใหม่แล้วปวดใจ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 02:07:24 AM »
ทำแค่บางตัวครับ แต่ผมใช้สีกระป๋องพ่นตอนอยู่บนแผงแล้วค่อยต่อทีเดียวครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 09:37:19 AM »
ขอเพิ่มเติมครับ
11.freedom ทุกอย่างส่งไปที่ปีก ดังนั้นโครงในจึงเหมือนกันแกนตันแล้วเอาเกราะมาเสียบเท่านั้น ช้ำใจสุดคือพลาสติกสีเหลืองทองซึ่งดูยังไงก็ไม่สวย