ผู้เขียน หัวข้อ: HGUC Qubeley - Revive งานพู่กัน  (อ่าน 6119 ครั้ง)

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
HGUC Qubeley - Revive งานพู่กัน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 08:33:58 PM »
HGUC Qubeley - Revive งานพู่กัน  1:144 ต้อนรับ วาเลนไทน์  :iconlove:

ไม่ได้อัพนานล่ะ ไม่ค่อยจะมีพลังงานชีวิตเหลือถ่ายรูปสักเท่าไร หยุดยาวเลยจัดส่ะหน่อย

ตัวงาน อุดๆขัดๆ บางจุด โดยรวมแยกสีมาดีมาก

เหยื่อรายนี้ ทำสอบการเพิ่มปริมาณยาหน่วงสีเพิ่มเพื่อเจือจางสี ก่ะปรับวิธีทาสีตัวเองใหม่ ขอบคุณคำแนะนำครับ จำไม่ได้ล่ะท่านไหนแนะนำไว้

สีที่ใช้ ไกอา ทั้งหมด

สีแดงชมพู : สีแดง + ขาว
สีมวงชมพู : ผสมม่วงก่อน จากนั้น เติมแดง+ขาวลงไป
สีเทา : สีขาว เติมดำลงไป
สีน้ำเงิน : สีน้ำเงิน ปกติ
สีขาว : สีขาว ปกติ

สีทั้งหมดผสม เคลียด้านทุกสี
ตัดเส้นด้วย GM01 Gundam Marker

เช่นเคย กล้องมือถือ ไฟยืมเพื่อเพิ่ม รับชมให้แสบตาได้แล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ทนดูจนจบครับ  5555   :iconhappy:

ทำสีเพึ่งเสร็จวันนี้  โชคดีวันนี้แดดแรงมาก  :iconlike:

ติชมหรือแนะนำได้ครับ เพระาผมยังต้องศึกษาพลังด้านนี้อีกเยอะ  :iconwink:     

เหยื่อรายอื่นๆ ที่ทำเสร็จแล้วเด๋วหาเวลาอัพให้ดูอีกทีครับ ถ่ายไปหลายตัวล่ะ ช่วนนี้งานหลักเยอะจริงๆ  :iconpanic:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 08:36:58 PM โดย zerokillcid »
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: HGUC Qubeley - Revive งานพู่กัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 01:13:52 PM »
ทาเรียบดีครับ สีสวย เเอคชั่นน้อยไปไหล่อย่าตกครับเชิดๆหน่อย  :iconnasty:

Re: HGUC Qubeley - Revive งานพู่กัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 02:01:24 PM »
ทาเรียบดีครับ สีสวย เเอคชั่นน้อยไปไหล่อย่าตกครับเชิดๆหน่อย  :iconnasty:

ใช้ครับ ตอนต่อดิบไหล่ไม่ตก พอทำสีไหล่ตกส่ะงั้น เพราะแบบนี้ล่ะครับเลยจัดท่าทางแอคชั้นไม่ค่อยจะได้  :iconsweat:

ออฟไลน์ SuwatSan

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 09:06:14 PM »
ใช้ภู่กันได้เนียนมากก :iconwish:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 11:36:53 AM »
ใช้ภู่กันได้เนียนมากก :iconwish:

ขอบคุณครับ กว่าจะพบวิธีทาสีแบบนี้ ผมก็หลงทางไปไกล้เหมือนกันครับ  :iconpale:

ออฟไลน์ maytueng

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 10:34:30 AM »
งานเนี๊ยบครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: [ShowOffs] HGUC Qubeley - Revive งานพู่กัน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 02:59:53 AM »
งานภู่กันนี่ทำดีๆก็สวยเหมือนกันนะเนี่ย ผมเองยังไม่กล้าทาเลย มีความฝังใจวัยเด็ก ว่าทาแล้วคงหนาๆเป็นชั้นๆ เลยพยามหาปากกาพ่นสีมาใช้
ถ้าไม่ลำบาก แบ่งปันแชร์ประสบการณ์การทาหน่อยนะครับ เพราะงานบางครั้งต้องทาๆพ่นๆผสมกันไปเหมือนกัน

Re: [ShowOffs] HGUC Qubeley - Revive งานพู่กัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 06:17:24 PM »
งานภู่กันนี่ทำดีๆก็สวยเหมือนกันนะเนี่ย ผมเองยังไม่กล้าทาเลย มีความฝังใจวัยเด็ก ว่าทาแล้วคงหนาๆเป็นชั้นๆ เลยพยามหาปากกาพ่นสีมาใช้
ถ้าไม่ลำบาก แบ่งปันแชร์ประสบการณ์การทาหน่อยนะครับ เพราะงานบางครั้งต้องทาๆพ่นๆผสมกันไปเหมือนกัน

แชร์ได้ครับ ก็ไม่ได้เพิ่มเติมจากเดิมอะไรมากครับ แค่เพิ่มสีเคลียด้าน ขอไกอา (ใส่น้อยใส่มากต่างกันไม่เยอะครับ) ประมาณ 20-30%ของสีหลัก โดยประมาณเอาเองครับ
และใส่น้ำยาหน่วงสี Mr Retarder Mild (ฝาส้ม)เพิ่มเยอะหน่อย ให้เนื่อสีไม่ข้น ประมาณให้เนื้อสีจางๆ (อธิบายไม่ถูกเท่าไรเฮ๊ะ) ระหวางทาสี สีที่ผสมไว้จะเริ่มแห้งหรือเนียวข้นก็ให้เติมน้ำยาหน่วงสีให้ได้เนื่อสีเหมือนตอนเริ่มผสมนั้นล่ะครับ (เปลืองหน่อย) ทาสีรอบแรกไม่ต้องเน้นมาก แค่ทาสีให้ทั้วชิ้นงานและปาดให้สีเสมอกันหน่อยก็พอ รอสีแห่งประมาณ 15-30 นาที โดยประมาณ (อยู่ที่แสงแดดวันนั้นๆด้วย) ทาสีรอบสองก็เน้นให้เสมอกันทั้งชิ้นงาน จุดไหนสีหนาไปให้ใช้พูกันอีกอันจุ่มยาหน่วงสีอยากเดียว แล้วทาวนๆจุดที่สีหนา สีจะค่อยๆละลาย ปาดและเกรี่ยๆสีให้เรียบร้อย (เก็บสีที่ผสมไว้ก่อนน่ะครับเพื่อต้องเก็บงานเพิ่ม) ตากสีไว้ประมาณ 15-30 นที ถ้ามีจุดไหนไม่เสมอก็ทาแก้ไขเพิ่มเฉพาะจุดและตากสีจนแห้งครับ (แนะนำ 5-6 ชม. หรือจนกว่าแสงแดดจะหมด)

ผมเองกำลังจะทดลองใช้ Gaia Color Thinner แต่ราคาสูงพอสมควรเลยต้องรองบประทศผมก่อนครับ  :iconpale:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2017, 04:31:18 PM โดย zerokillcid »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 09:03:27 PM »
เห็นบอกว่าจะลองใช้ Gaia thinner แล้วตอนนี้ใช้ Thinner อะไรครับ

พู่กันใช้ปลายแบนใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 04:19:37 PM »
เห็นบอกว่าจะลองใช้ Gaia thinner แล้วตอนนี้ใช้ Thinner อะไรครับ

พู่กันใช้ปลายแบนใช่ไหมครับ

ตอนนี้ผมใช้ยาหน่วงสี Mr Retarder Mild (ฝาส้ม) อยู่ครับ พู่กันที่ผมใช้ เบอร์ตั้งแต่ 0-3 ครับ ปลายแบนปกติ  เพราะส่วนใหญ่ทำแค่ 1:144 ครับ ส่วน 1:100 ใช้เวลาทำสีนานยังไม่มีเวลาทำครับ
การผสม Mr Retarder Mild (ฝาส้ม) ลงไปในการทำสี
- สีแห่งช้า ทำให้มีเวลาเกรี่ยสี ปาดสีให้เสมอกันได้ง่าย
- สีจะออกเงาๆ หรือเรียกว่าเคลียใสก็ได้ครับ พอสีแห่งแทบไม่ต้องพ่นเคลีย (ในกรณีที่ไม่ได้ใส่เคลียดด้านเพิ่มลงไปครับ)
- สี เงิน ทอง กันเมทอล เม็ดสีจะละเอียดขึ้น ไม่เป็นก้อนหรือคราบ (เห็นบางท่านบอกผสมลงไปในกาผสมสีของงานแอร์บัด ประมาณ 1-2 หยด เม็ดสีต่างกันมากกับการผสมสีปกติ)
- ใช้ล้างสีออกจากพู่กัน หลังจากทำงานเสร็จแล้ว ก่อนเอาพู่กันไปล้างก่ะสบู่

คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ครับ  :iconmeow:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2017, 04:34:03 PM โดย zerokillcid »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 08:52:37 PM »
อ้าว ..นี่ใช้Mr.Retarder ผสมสีเลยเหรอครับ แสดงว่าต้องใช้เยอะมากๆเลย

ความรู้ใหม่ผมเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 10:43:32 AM »
ทาสีเนียบมากครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 11:52:36 AM »
อ้าว ..นี่ใช้Mr.Retarder ผสมสีเลยเหรอครับ แสดงว่าต้องใช้เยอะมากๆเลย

ความรู้ใหม่ผมเลยนะเนี่ย

ก็ไม่ได้ผสมยาหน่วงสีเยอะเกินปริมาณสีที่ผสมในแต่ล่ะครั้งครับ แค่หยดๆ ให้สีพอเจือจางครับ เทใส่เยอะก็แค่สีแห้งช้าและเปลืองโดยใช้เหตุครับ ใช้แค่เหมาะสมกับปริมาณสีที่ผสมครับ และเวลาที่ทาสีไปสักพักพอสีที่ผสมไว้เริ่มเหนี่ยวๆ เหนือดๆ ก็เติมเพิ่มครับ

# Mr.Retarder  นอกจากหน่วงสีให้แห่งช้าแล้ว ก็เป็นตัวทิงเนอร์ในตัวครับ แต่ใช้ก่ะสีสูตรอินาเมลไม่ได้น่ะครับ ใส่ปุ๊บสีแข็งจับตัวเป็นก้อน หรือพวกปากาสีซากุระ ใส่แล้วไม่มีผลอะไรครับ (ผมเคยทดสอบแล้วครับ)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 10:30:58 AM »
งั้นสรุปตามที่ผมเข้าใจตอนนี้นะครับ คือ คนสีในขวดออกมาใส่จานผสมทินเนอร์ แล้วหยดRetarder Mildเข้าไปหน่อยนึงใช่ไหมครับ

ตอนแรกผมเข้าใจเป็นคนสีในขวดแล้วใช้Retarderผสมแทนทินเนอร์เลย :iconsweat:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 03:45:33 PM »
งั้นสรุปตามที่ผมเข้าใจตอนนี้นะครับ คือ คนสีในขวดออกมาใส่จานผสมทินเนอร์ แล้วหยดRetarder Mildเข้าไปหน่อยนึงใช่ไหมครับ

ตอนแรกผมเข้าใจเป็นคนสีในขวดแล้วใช้Retarderผสมแทนทินเนอร์เลย :iconsweat:

ผมอาจอธิบายไม่เข้าใจเองครับ   :iconpale:
ใช่ครับ เทสีหรือผสมสีที่ต้องการลงในถาด หรืออุปกรณ์ตามที่ท่านมี  แล้วใส่เคลียด้านลงไป 20-30 % ของสีที่ท่านผสม แล้วหยด Retarder Mild ลงไปใส่ถาดให้สีเจือจาง ไม่เหนียวหรือข้นไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 03:45:59 PM โดย zerokillcid »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [ShowOffs] HGUC Qubeley - Revive เทคนิคทางานด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 06:39:34 PM »
ขอบคุณครับ ขะเอาไปลองทาดูบ้าง

ออฟไลน์ cook097

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 21
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 05:06:07 PM »
เรียบเนียน กริ๊บเลย