ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องหมึกตัดเส้นที่ซึมออกม  (อ่าน 2683 ครั้ง)

ออฟไลน์ guyverI

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
สอบถามเรื่องหมึกตัดเส้นที่ซึมออกม
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 03:12:56 PM »
พอดีย้ายบ้านใหม่ครับ เลยเอาตัวกันพลาเก็บไว้ในกล่องหลายเดือน เพิ่งว่างหยิบออกมาก็เจอปัญหาหมึกตัดเส้นซึมออกมาบางส่วนตามรูปเลยครับ
(ตัวงานนี้ผมต่อดิบ ตัดเส้นด้วย Panel line แล้วพ่นปิดท้ายด้วยเคลียร์ด้านครับ) 2ตัวนี้ต่อมาประมาณ 2 ปีที่แล้วครับ

อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรบ้างครับ เพราะผมมีอีกหลายตัวที่เก็บไว้ในกล่อง และสามารถแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
Re: สอบถามเรื่องหมึกตัดเส้นที่ซึมออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 10:31:01 PM »
ใช้เคียร์แบบไหน? ยี่ห้ออะไรครับ?
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

• **
Re: สอบถามเรื่องหมึกตัดเส้นที่ซึมออก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 09:53:21 AM »
ใช้เคียร์แบบไหน? ยี่ห้ออะไรครับ?

ใช้เคลียร์ด้านกระป๋อง TS-80 ของทามิย่าครับผม

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 01:24:12 PM »
TS-80 Flat Clear Matte Coating ด้าน Spray 100ml. อุปกรณ์ทีใช้ในการจัดการความมันหรือความเงาของผิวงาน ไร้สีและโปร่งใส เมื่อพ่นลงไปจะทำให้ผิวของชิ้นงานด้าน สามารถพ่น กันดั้ม กันพลา โมเดล ขนาด 1/144 ได้ 2-3 ตัว  ไมควรใช้กับมาร์คเกอร์ที่เป็นเบสน้ำ เพราะแลคเกอร์ (สารละลาย) ถ้าพ่นลงมาร์คเกอร์หรือสีทาที่มีคุณสมบัติของน้ำ สีที่อยู่ด้านล่างจะละลาย

ลองหาดูแล้วประมาณนี้ครับ ไม่แน่ใจเกี่ยวกันไม :icondizzy:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 08:16:15 PM »
TS-80 Flat Clear Matte Coating ด้าน Spray 100ml. อุปกรณ์ทีใช้ในการจัดการความมันหรือความเงาของผิวงาน ไร้สีและโปร่งใส เมื่อพ่นลงไปจะทำให้ผิวของชิ้นงานด้าน สามารถพ่น กันดั้ม กันพลา โมเดล ขนาด 1/144 ได้ 2-3 ตัว  ไมควรใช้กับมาร์คเกอร์ที่เป็นเบสน้ำ เพราะแลคเกอร์ (สารละลาย) ถ้าพ่นลงมาร์คเกอร์หรือสีทาที่มีคุณสมบัติของน้ำ สีที่อยู่ด้านล่างจะละลาย

ลองหาดูแล้วประมาณนี้ครับ ไม่แน่ใจเกี่ยวกันไม :icondizzy:

ขอบคุณครับ^^