ผู้เขียน หัวข้อ: surface primer ช่วยอะไรได้ครับ และจำเป็นมั้ย  (อ่าน 3087 ครั้ง)

ออฟไลน์ James09

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
surface primer ช่วยอะไรได้ครับ และจำเป็นมั้ยสำหรับการทำสีกระป๋อง/airbrush โดยเฉพาะพวกสีเงิน ทอง metallic

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: surface primer ช่วยอะไรได้ครับ และจำเป็นมั
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 06:02:15 PM »
surface primer สีรองพื้นก่อนพ่นสีจริงครับ
งานพวกสีกระป๋อง บอกเลยว่าจำเป็นครับ ทำให้งานสีง่ายขึ้นครับ ไม่ต้องกลัวสีที่พ่นจะไปกัดชิ้นงานเป็นรอยด่างๆ ทำให้เห็นว่าส่วนไหนพ่นไม่ทั่วถึง แนะนำให้ใช้ครับ
แต่ไม่จำเป็นต้องของยี่ห้อนี้ก็ได้ครับ ของอื่นก็พอๆกัน แล้วแต่ว่าจะหาอะไรได้ง่ายครับ

งานแอร์ ก็ต้องใช้ครับ เหมือนกันก่ะงานสีกระป๋อง

ไม่ว่าสีได้ถ้าจะพ่นลองพื้นไว้อุ่นใจกว่าครับ  :iconjoy:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re:[Technics] surface primer ช่วยอะไรได้ครับ และจำเป็
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 07:16:05 PM »
สำหรับผมแล้ว ช่วยตรวจสอบและปรับผิวงานที่ขัดกระดาษทรายมาแล้ว ว่าเรียบร้อยก่อนพ่นสีจริงไหม ที่สำคัญหากมีการพอกเสริมอุดขัดด้วยเหล่าPuttyแล้วจะช่วยปรับโทนให้เรียบเสมอก่อนพ่นสีจริงครับ ที่สำคัญยังช่วยให้สียึดเกาะดีขึ้น

ออฟไลน์ James09

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: surface primer ช่วยอะไรได้ครับ และจำเป็นมั
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 11:26:10 PM »
เห็นหลายคนก่อนจะทำสีทองใช้สีดำเงาเป็นรองพื้นแทน อันนี้เพราะอะไรเหรอครับ

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 09:50:20 AM »
เห็นหลายคนก่อนจะทำสีทองใช้สีดำเงาเป็นรองพื้นแทน อันนี้เพราะอะไรเหรอครับ

จริงๆก่อนจะทำสีทองก็ต้องรองพื้นก่อนเหมือนกันครับ ที่ลงสีดำเพราะเวลาจะทำสีเงินหรือทอง สีดำจะช่วยขับ
ให้สีเงินหรือทอง มันขึ้นครับ แต่ก็มีรองพื้นสีดำให้ใช้ง่ายกว่า นอกจากจะใช้สีที่เป็นสูตรของเขาที่ต้องใช้ดำเงา
ช่วยก่อนเพื่อให้สีเงินมันขึ้น แต่ยังไงก็แนะนำให้รองพื้นก่อนอยู่ดี
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon