ผู้เขียน หัวข้อ: HG IBO Gundam Barbatos Lupus+Option SET 5,7 งานพู่กัน (หัดทำWearthering)  (อ่าน 5030 ครั้ง)

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
HG IBO Gundam Barbatos Lupus  1:144 + Option SET 5,7 งานพู่กัน

เหยื่อหัดทดลอง Weathering โดยใช้ SET A ของ Tamiya

ว่าด้วยตัวงาน อุดๆ ขัดๆ ไม่ได้ทำอะไรก่ะมันมาก จากนั้นดองไว้ เกือบ 2 เดือน ก่อนได้ อุปกรณ์  Weathering มา เลยจัดมาเป็นเหยื่อทดลองส่ะเลย  :iconfreak:

สีที่ใช้ก็ของ ไกอานั้นล่ะ

สีแดง :สีแดง+เคลียด้าน
สีน้ำเงิน : สีน้ำเงิน+เคลียด้าน
สีขาว : สีขาว+เคลียด้าน
สีเหลือง : สีเหลือง+สีขาวนิหน่อย +เคลียด้าน
สีเขียว(ที่ตาและหัวเข่า) : สีเงิน+เคลียเขียว
สีตัวโครง+อาวุธ : สีกันเมทอล

จบงานด้วย GM -01

การ Weathering หาของที่ต้องใช้ ก่ะข้อมูลการทำจากเวพนี้ก่ะตาม youtube ต่างๆ ลองทดสอบทำดู

ก่อนทำก็เอาเหยื่อไปพ่น เคลียด้าน ด้วย Topcaoat (B-503) ปล่อยให้แห้ง 10-15 นาที (โชดดีแดดแรง)
จากนั้นก็ทดสอบ

ทำเสร็จก็พ่นเคลียอีกรอบ เป็นอันจบงาน

เช่นเคยเชิญรับชมให้เสียสายตาได้แล้วครับ

พอพ่นเคลียหลังจาก Weathering ทำให้ที่ทำไว้บางหายไปเลย เหอๆ  :iconpale:
สงสัยรอบหน้าต้องทำเข้มขึ้นเพื่อเวลาพ่นเคลีย

ขอบคุณทุกท่านที่รับชมจนเสียสายตา รอบหน้ายังมีเหยื่อมาทดสอบอีกแน่นนอน ครับ :iconjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2017, 05:29:23 PM โดย zerokillcid »
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ cook097

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 21
Re: HG IBO Gundam Barbatos Lupus+Option SET 5,7 งานพู่กัน (หัดทำWearther
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 10:30:57 PM »
ยังไม่เคยใช้ชนิดแบบนี้เลย
แต่ดูแล้วก็น่าลองเหมือนกันนะครับ
ที่ผมใช้ล่าสุดเป็น weathering ชนิดน้ำ
ทาซักพักแห้ง
พอพ่นเคลียร์บางส่วนมันจะเยิ้มไหล
สวยไปอีกแบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2017, 10:32:22 PM โดย cook097 »

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: HG IBO Gundam Barbatos Lupus+Option SET 5,7 งานพู่กัน (หัดทำWearther
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 04:11:26 PM »
ยังไม่เคยใช้ชนิดแบบนี้เลย
แต่ดูแล้วก็น่าลองเหมือนกันนะครับ
ที่ผมใช้ล่าสุดเป็น weathering ชนิดน้ำ
ทาซักพักแห้ง
พอพ่นเคลียร์บางส่วนมันจะเยิ้มไหล
สวยไปอีกแบบ

ราคาไม่แรง มีให้เลือกหลายแบบ หลาย set อยู่เหมือนกันครับ ผมเองก็เริ่มทำครับ weathering ชนิดน้ำ ก็อยากลองครับ แค่ขอทดลองให้ชินมือกับแบบนี้ก่อนครับ  :iconpunch:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ