ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าต่อก่อนทำสีหรือ ทำสีก่อน  (อ่าน 4151 ครั้ง)

ออฟไลน์ bhisit

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
อยากรู้ว่าต่อก่อนทำสีหรือ ทำสีก่อน
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2017, 11:31:20 PM »
ตามหัวข้อเลยครับ ใครมีขั้นตอนคร่าวๆบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: อยากรุ้ว่าต่อก่อนทำสีหรือ ทำสีก่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 10:25:09 AM »
บางท่านประกอบก่อนเเล้วรื้อออกมาทำสี เพื่อเห็นภาพรวมก่อน
โดยตัดเดือยให้สั้นลงจะได้เเกะง่ายๆ

จริงๆเเล้วก็ต้องทำสีไปประกอบไปตามใบต่อครับ ยังไงก็เลี่ยงไม่ได้หรอก  :iconwinks:
 ตรงไหนต้องอุดขัด ก็ต้องประกอบก่อนเเล้วค่อยทำสีครับ

ปล.ควรศึกษาใบต่อให้เข้าใจก่อนทำสีทุกครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2017, 12:32:32 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ Dutch00

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 22
Re: อยากรุ้ว่าต่อก่อนทำสีหรือ ทำสีก่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 08:49:16 PM »
ครับ ส่วนใหญ่ก็จะต่อก่อนทำสีเพื่อดูแนวทางก่อนละจะตัดเดือยไว้ให้แกะง่ายๆ แต่พวกชิ้นที่คิดว่าถ้าต่อไปแล้วไม่มีทางแงะออกได้ก็จะยังไม่ต่อครับ เช่นพวก clear part หรือพาร์ทที่แยกสีใส่เข้าไปในบูสเตอร์

แต่ถ้าขี้เกียจแงะละคิดว่าคงแค่ทำสีอย่างเดียวไม่โมดิไฟ ไม่อุดขัดอะไร ก็ไปดูเว็บ review ก่อนได้ครับว่าแต่ละชิ้นเป็นยังไง ชิ้นไหนมันจะขูดกันมั้ยเวลาต่อจะได้ระวังเพราะทำสีแล้วจะถลอกเอาง่ายๆ ดูในบอร์ดรีวิวของ thaigundam นี้หรือใน dalong.net ก็ได้ครับ

ส่วนตัวผมก็ไม่ต่อทุกชิ้นนะครับ อย่าง MG นี่ก็ต่อแค่โครงในละเอาเกราะมาแปะๆ บางอันแบบหลวมๆ ให้เห็นทรงก่อนละก็ค่อยแงะทำสี

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2017, 10:24:16 AM »
    ในกรณี สำหรับคนที่ไม่ได้ไล่เฉดสีจะยิ่งง่ายครับ คือใช้เเอร์บรัชหรือสีSPRAY กระป๋องพ่นสีไปเลยที่เดียวยกเเผงครับ  :iconnasty:
  ใช้ได้ดีกับพวก MG PG ที่เเยกสีมาดีเเล้ว หลังจากตัดออกมาค่อยมาเก็บรอยตัดอีกนิดหน่อย  เอาไปต่อได้เลย :iconvsign:

ผมเองก็ทำเเบบนี้บ่อยๆ เสร็จเร็วดี ประหยัดทั้งเวลาเเละสี