ผู้เขียน หัวข้อ: SD Kyuberei น้องเคียวเบเรย์จากภาคมุฉะ  (อ่าน 7712 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
SD Kyuberei น้องเคียวเบเรย์จากภาคมุฉะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 07:04:51 PM »
SD Kyuberei น้องเคียวเบเรย์จากภาคมุฉะ

ประวัติคร่าวๆของเคียวเบเรย์ (玖辺麗)
เคียวเบเรย์เธอเป็นหัวหน้าของกองกำลังAxis
เธอได้ตกหลุ่มรักกับมุฉะเฮียะกุชิกิ หลังจากสงครามจบลงได้อยู่ด้วยกัน และมีลูกชายหนึ่งคน
(gundam.wikia ที่อ่านมาก็เข้าใจประมาณนี้ผิดถูกขออภัยครับ >0<)

สวัสดีทุกๆท่านครับผม วันนี้ขอนำงานล่าสุดที่พึ่งทำเสร็จมาลง
กับ SD Kyuberei น้องเคียวเบเรย์จากภาคมุฉะ

งานนี้เริ่มมาจากการที่ได้ดูอนิเมของมุฉะกันดั้มครับ
พอได้ดูแล้วผมชอบมากๆ ที่เหล่าโมบิวสูททั้งหลายมาใส่ชุดเกราะ และอยู่ในสเกลเอสดี
จึงค่อยๆเริ่มตามเก็บไลน์เอสดีมุฉะมาเรื่อยครับ (ต้องขอบบอกว่าการมาตามเก็บที่หลังนี่มันหายากมากๆ)
ในระหว่างที่ตามหาตามเก็บนั้นไม่เห็นมีเคียวเบเรย์ตัวนี่เป็นพลาโม จึงตัดสินใจโมขึ้นมาครับ

ส่วนตัวมีความชอบอะไรที่เป็นนินจา และสายลับอยู่แล้ว
พอได้มาเห็นน้องเคียวเบเรย์ เหมือนกับได้เจอกับสามสิ่งที่ชอบในตัวของคิวเบเรย์ตัวนี่ นั้นคือ
นินจา ตาเดียว(โมโนอาย) คิวเบเรย์
ที่สำคัญ ถ้ามีน้องเคียวเบเรย์ ก็เอามาอยู่เป็นคู่ให้กับ Musha Hyaku Shiki อีกด้วย

ตัวน้องเคียวเบเรย์ ขึ้นรูปหลักๆด้วยสีโป้วรถ (Polyester putty)
ใช้วิธีการปั้มชิ้นส่วนเพื่อพวกพ้อง แล้วเอามาตบแต่งลายละเอียดต่างๆเพิ่มเติมด้วย Epoxy putty
ขัดๆ แต่งๆอยู่นานกว่าจะได้ทำสีครับผม

ทำสีเสร็จก็ดีใจ และที่ดีใจมากๆคืองานนี้ได้ส่งไปร่วมในงาน
Newgen Craftsmanship Challenge 2017
ณ ที่ ms-newgrean ครับ เป็นงานแรกของผมเลยครับที่ได้ส่งชิ้นงานเข้าร่วม >W<

Work In Progress ก่อนทำจะสีเสร็จ

เริ่มต้นผมใช้วิธีปั้มชิ้นส่วนเพิ่มจากตัวต้นแบบ
ที่ทำการปั้มเป็น Polyester putty เพราะสะดวกต่อการแกะสลัก
และส่วนตัวคิดว่าจะทำให้ชิ้นส่วนของตัวนั้นๆมีความเฉพาะตัวยิ่งขึ้น 

ระหว่างขึ้นโครง ก็ปั้มตัวอื่นๆไปด้วย ในใจอยากทำหลายตัวมากๆครับ
ทำทีเดียวไม่ไหวก็ขึ้นโครงไว้ก่อน

ช๊อตตอนมุฉะเจอสายสืบพวกตาเดียว

ขัดๆแต่งๆอยู่นานมาก ภาพตัวอย่างของน้องเคียวเบเรย์ก็มีไม่กี่มุม

ค่อยๆเก็บลายละเอียด

พอปั้มชิ้นส่วนจนครบทุกชิ้นก็มาเตรียมประกอบ งานนี้มีความตั้งใจอยากทำให้ขยับแขนได้มากขึ้น
และเพราะตัวโมทำจาก PS Putty จึงมีน้ำหนักมากว่าปกติ จึงต้องระวังในการประกอบอย่างมาก
ดีเทลต่างๆใช้วิธีปั้นขึ้นมา ค่อยขัดและแกะ ใช้เวลาส่วนใหญ่ไปกับการอุดๆขัดๆครับ
งานนี้ส่วนที่รู้สึกว่าลำบากที่สุดเป็นดาบ และ ฝักดาบครับ มองไม่ออกว่าควรทำลักษณะไหนดี

ขั้นตอนการทำสี น้องเคียวเบเรย์ตัวนี้ 
ผมอิงสีจากในใบต่อของคิวเบเรย์ MG Qubeley แต่อยากให้สีดูสดใส
เลยพ่นชมพูขอบๆก่อนจะพ่นสีขาว และไปพยายามพ่นสีทองให้เงางาม ตัดเส้นเสร็จเรียบร้อย พ่นเคลียร์ด้านปิดงานครับ

ทำสีเสร็จ ทำเรียบร้อยก็ดีใจ >w<

ภาพมุมต่างๆ

รอบๆตัว

แอ็คชั่นเล็กน้อย ตามประสาเอสดี

ดาบคู่ฝักเดียว เห็นในภาพเหมือนด้ามดาบสองเล่มมีลักษณะต่างกัน

อยู่กับเหล่าพลทหารซาคุสี่เท้า

แกงค์นินจาของผมครับ (น้องคุโนอิจิชิกิ ก็เอาแนวสีมาจากเคียวเบเรย์นี่แหละครับ)

พามาเล่นนอกสถานที่

ช่วงนี้หายไปนานเลยครับผม พอดีเป็นช่วงย้ายพื้นที่ทำงาน
ทำให้หลายๆอย่างก็ยังไม่ค่อยจะลงตัวเท่าไหร่ ไอนั้นอยู่ทางนั้น อุปกรณ์ชิ้นนี้อยู่ทางนี้ ฮา
แต่ตอนนี้เริ่มเข้าที่เข้าทางมาบ้างแล้ว ค่อยๆไล่จัดสรรค์ทั้งงานที่ชอบ และงานที่กำลังทำให้ลงตัว
และสอดคล้องกันไปมากที่สุดครับ พอได้ทำในสิ่งที่คิดจนเสร็จมันก็สบายใจ >W<

ระหว่างที่อยู่นอกสถานที่ นอกเคียวเบเรย์ได้มองซ้าย

มองขวา ทำไมพรรคพวกตัวอื่นๆไปไหนกันหมดนะ  จากนั้นก็!!!

บูมมม

จับมือไว้ แล้วไปด้วยกัน >///<

พี่น้องชิกิพากันมาตอนรับสมาชิกใหม่ น้องคิวเบ
จงจินตนาการว่า จับมือไปด้วยกันกับคนที่ชอบ จะเคอะเขินขนาดไหน

ก็จบแล้วครับผม
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอ่าน เข้ามาชมครับ
หากมีอะไรผิดพลาดไปต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

สามารถไปดูงานอื่นๆเพิ่มเติมได้ที่

http://www.facebook.com/Off.Art.Onn
Off Art กับ สารพัด สารพัน 

ออฟไลน์ Kunpew

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 43
  • งานโม "มันมัน" สำหรับคน "คันมือ"
    • https://www.facebook.com/KunpawGundam
Re: SD Kyuberei น้องเคียวเบเรย์จากภาคมุฉะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 08:38:31 PM »
ข้าน้อยขอคารวะครับ หืมมมมากครับ นี่ขึ้นโครงใหม่ทั้งตัวเลยหรอครับ

ออฟไลน์ nattaponbank

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
Re: SD Kyuberei น้องเคียวเบเรย์จากภาคมุฉะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 11:24:30 PM »
Fc เลยครับ ชอบผลงานของท่านมากๆ สวยมากๆครับ  :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 07:09:37 AM »
ฝีมือจริงๆครับ ขอคาราวะ  ต้นแบบที่ใช้ปั้มก็ปั้นเองเหรอครับ !!!

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

ออฟไลน์ bas

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 08:26:25 AM »
งามแต้ๆ :iconlove:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 12:19:56 PM »
มีขนตาด้วย น่ารักครับ  :icongift: สีก้อไม่สดเกินกะลังดี  :icongift:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 05:42:39 PM »
ข้าน้อยขอคารวะครับ หืมมมมากครับ นี่ขึ้นโครงใหม่ทั้งตัวเลยหรอครับ
ขอบคุณครับผม ตัวนี้ขึ้นโครงใหม่หมดทั้งตัวเลยครับ น้ำหนักนี้จะหนักกว่าเอสดีด้วยกันเองมาก >0<
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:

Fc เลยครับ ชอบผลงานของท่านมากๆ สวยมากๆครับ  :iconwish: :iconwish: :iconwish:
ขอบคุณครับบบ งานนี้ตั้งใจทำเต็มที่เลยครับผม >0<
 :iconpunch: :iconpunch:

ฝีมือจริงๆครับ ขอคาราวะ  ต้นแบบที่ใช้ปั้มก็ปั้นเองเหรอครับ !!!
ขอบคุณครับ >w< ตัวต้นแบบที่ปั้มเป็น เอสดี Quberey เลยครับ พอปั้มแล้วเอามาขัดๆเกลาๆ

แปลงโฉมกันอยู่นานเลยครับ  :iconcryjoy: :iconcryjoy:

งามแต้ๆ :iconlove:
ขอบคุณครับผม   :iconlol: :iconlol: :iconlol:

มีขนตาด้วย น่ารักครับ  :icongift: สีก้อไม่สดเกินกะลังดี  :icongift:
ขอบคุณครับคุณกร สีนี้พยายามพ่นเต็มที่เลยครับ น้องคิวเบเรย์ คิ้วๆ   :iconshy2:
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ a

• *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 06:27:22 PM »
งานน่ารักเหมือนเคยแต่ฝีมือเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ nokky007

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 02:15:55 AM »
โอยงานดีมากๆ ครับ  :iconcry:

// ขอถามเพิ่มหน่อยครับ  Polyester putty นี่หาซื้อได้ง่ายๆ จากไหนบ้างครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 11:15:58 AM »
งานน่ารักเหมือนเคยแต่ฝีมือเพิ่มขึ้น
ขอบคุณครับผม จะพยายามเพิ่มเติมไปเรื่อยๆครับผม

โอยงานดีมากๆ ครับ  :iconcry:

// ขอถามเพิ่มหน่อยครับ  Polyester putty นี่หาซื้อได้ง่ายๆ จากไหนบ้างครับ
ขอบคุณครับ >0<
Polyester putty หรือสีโป้วเหลือง สามารถหาซื้อได้ตามร้านอุปกรณก่อสร้าง หรือพวกอู้ซ่อมรถครับ
ถ้าแถวที่ผมอยู่ร้านอุปกรณ์ก่อสร้างขายแต่กระป๋องใหญ่ น้ำหนักประมาณ 3.7 KG ราคาประมาณ 300 กว่าบาทครับ

อันนี้เลยครับที่ผมใช้อยู่  :iconshy2: :iconshy2: (ตอนซื้ออย่าลืมขอตัวเร่งด้วยนะครับ)

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 01:19:50 PM »
นีบถือในความพยายามคับ สุดยอดจิงๆ.... :iconsmile:

ออฟไลน์ zerokillcid

• Like: 12
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 04:11:24 PM »
 :iconwish: แม่เจ้า แค่ SD ยังขนานนี้ นับถือๆ กว่าจะได้ตัวงาน สุดยอดมากครับ  :iconnosebleed:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 11:10:26 AM »
ข้าน้อยขอคารวะอาจารย์ปู่

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 05:46:37 PM »
นีบถือในความพยายามคับ สุดยอดจิงๆ.... :iconsmile:
ขอบคุณครับผม  :iconwish: :iconwish: :iconwish:

:iconwish: แม่เจ้า แค่ SD ยังขนานนี้ นับถือๆ กว่าจะได้ตัวงาน สุดยอดมากครับ  :iconnosebleed:
ขอบคุณครับผม ใช้เวลาพอสมควรเลยครับกว่าจะเป็นตัวได้  :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:

ข้าน้อยขอคารวะอาจารย์ปู่
มิได้ มิได้ ข้าน้อยยังต้องเรียนรู้อีกเยอะเลยครับ (ฮา) :iconshy2: :iconshy2: :iconshy2: