ผู้เขียน หัวข้อ: [ลองทำมั่วๆ] เมื่อนรกกลายเป็นสนามรบ  (อ่าน 3412 ครั้ง)

ออฟไลน์ Higashi

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
[ลองทำมั่วๆ] เมื่อนรกกลายเป็นสนามรบ
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 07:55:04 PM »
     หลังจากที่ดูฉาก Diorama ของคนอื่นๆ มาพอสมควร ถึงแก่เวลาที่ผมอยากจะลองทำฉากของตัวเองบ้าง บอกเลยว่างานนี้มีเละ…ครับ
ในรีวิวนี้ผมจะเขียนขั้นตอนการทำ และเน้นไปที่ข้อผิดพลาดที่ผมเจอด้วยตัวเองนะครับ เผื่อให้อยากจะลองทำจะได้พอมีแนวทางบ้าง

ไอเดีย
    ผมไม่อยากให้เป็นฉากมาตั้งโชว์หุ่นเฉยๆ อยากให้เป็นฉากไว้ถ่ายรูปโชว์ตอนต่อสู้ได้ทั้ง 3 ระยะ (ใกล้ กลาง ไกล) ก็เลยมองฉากขนาดใหญ่พอสมควร เลยเลือกแผ่นไม้รองวาดภาพขนาด 60 ซม. x 40 ซม. ทั้งสองฝั่งมีพื้นที่สูงพอให้ยืนยิงในระยะไกลได้ ข้างล่างจะมีพื้นที่ว่างให้ใช้จัดฉากแบบการต่อสู้ระยะประชิด กับกลางได้ครับ

อุปกรณ์การทำ
1.    แผ่นไม้รองวาดภาพขนาด 60 ซม. x 40 ซม.
2.    คัตเตอร์
3.    โฟม
4.    ไม้จิ้มฟัน / ไม้เสียบปลาดุก
5.    กาวลาเท็กส์
6.    ปูนปลาสเตอร์
7.    สีโปสเตอร์
8.    เสปรย์เคลือบด้าน

ขั้นตอนการทำ คห.1

จุดแอคชั่น คห.2

ข้อผิดพลาด + จุดดีๆ ที่พบ + สรุป คห.3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2017, 08:08:46 PM โดย Higashi »

• *
[ลองทำมั่วๆ] เมื่อนรกกลายเป็นสนามรบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 07:55:25 PM »
ขั้นตอนการทำ

เริ่มจากนำโฟมมาเรียงเป็นชั้นๆ ตามรูปแบบที่ต้องการ เอาไม้เสียบปลาดุกเสียบ เพื่อยืดโฟมให้ติดกัน เอากาวลาเท็กส์ทาระหว่างโฟมเพื่อยืดให้แน่น เอาคัตเตอร์ปาดขอบๆ ให้ลาดเอียงลงมาตามใจ

ขั้นตอนต่อมาผสมปูนปลาสเตอร์ครับ เมื่อมาถึงใช้วิธีการ ‘เท’ และเกลี่ยไปเรื่อยๆ สิ่งสำคัญคือเราจะต้องทาปูนให้หมดครับ อย่าให้เหลือพื้นที่ที่เห็นโฟมโดยเด็ดขาด เพราะว่าจะทำให้เราทาสีโปสเตอร์ไม่ติด

เมื่อโบกปูน(ปลาสเตอร์)เสร็จแล้วให้ทิ้งไว้เลยครับ โดยปกติจะตากไอแดดสัก 1 วัน (ไอแดดนะครับ ถ้าตากแดดเลยปูนจะแตก) แต่ผมต้องการให้ปูนมีรอยร้าวให้เห็นถึงผลจากการต่อสู้ เลยจงใจไปตากแดดครับ ก็เลยแห้งแตกระแหงเอาเรื่องอยู่

พอเสร็จแล้วนำมาลงสีครับ โดยผมเริ่มจากการรองพื้นฉากทั้งหมดด้วยสีดำ วิธีการก็คือผมเอาน้ำปริมาณเต็มแก้ว สีโปสเตอร์ดำ 2 หัวพู่กันขนาดกลาง แล้ว…เท ครับ (ดูขี้เกียจมาก) เพราะปูนจะซึมซับน้ำดีอยู่แล้วจนทั่ว หลังจากนั้นนำสีขาวมาผสมน้ำแบบเจือจาง ทาทั่วๆ ไปที่ฉากตามที่ต้องการ เพื่อให้เกิดมิติของฉากมากขึ้น

หลังจากนั้นผมเอาสีโปสเตอร์แดงไม่ผสมน้ำมาเดินลายบนฉากครับ เพราะผมต้องการให้ฉากดูเหมือนพื้นที่ที่ถูกภูเขาไฟไหลมาทับถมกัน เดินลายให้เต็มที่ครับ หลังจากนั้นเอาพู่กันจุ่มน้ำเปล่ามาละเลงลายเส้นสีแดงที่ลงไว้อีกครั้ง

จากนั้นนำสีเหลืองมาเดินเส้นแบบไม่ผสมน้ำ แล้วค่อยน้ำพู่กันเปล่ามาจุ่มน้ำละเลงอีกครั้ง

ขั้นตอนเหลือทำซ้ำไปซ้ำมาได้ครับ จนกว่าจะพอใจ เมื่อพอใจแล้วนำฉากไปตากแห้ง สักวัน กำชับว่าต้องให้แห้งนะครับ ไม่งั้นราจะขึ้น เมื่อแห้งสนิทแล้วผมนำเคลียร์ด้านมาพ่นทับอีกทีเพื่อกันปูนลอกติดมากับตัวหุ่น เป็นอันเสร็จสิ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2017, 08:06:53 PM โดย Higashi »

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 07:59:56 PM »
จุดแอคชั่น

1. ภูเขาทั้งสองด้านจะเป็นพื้นที่ต่อสู้ระยะไกล สามารถเอา Action Base มาช่วยได้เพื่อความมั่นคงของตัวหุ่นครับ

2. พื้นที่ตรงกลางเหมาะสำหรับแอคชั่นแบบระยะประชิดครับ จัดหุ่นมาฟาดกันตรงนี้ได้เลย

3. ระหว่างพื้นที่ข้างล่างกับภูเขาสามารถจัดเป็นการต่อสู้ระยะกลางได้ ตัวหนึ่งอยู่บน ตัวหนึ่งอยู่ล่างยิงกันไป

4. พื้นที่ข้างภูเขาทำให้เป็นร่องใหญ่ไว้แอคชั่นแบบหุ่นหมดสภาพนอนอยู่ที่ร่องนั้น

5. จับมาตะลุมบอนให้เต็มฉากก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2017, 08:07:31 PM โดย Higashi »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 08:02:21 PM »
ข้อผิดพลาด
    1. ปูนแตกง่ายมาก เนื่องจากฉากผมใหญ่มาก และหนักข้างสองฝั่ง ทำให้เวลายกต้องยกสองฝั่งให้เท่ากันไม่งั้น ปูนแตกครับ
    2.  ขอบๆ ฉากจะร่อนออกตลอดเวลา เนื่องจากฉากผมทำแบบไม่มีไม้ขึ้นมากั้นอีกชั้น ทำให้เวลาสัมผัสมือจะโดนขอบฉากโดยตรง ทำให้ปูนขอบๆ มันแตกและหลุดออกมาบ่อยมาก
    3. การโบกปูนปลาสเตอร์ต้องละเอียดจริงๆ ขนาดว่าผมละเอียดพอสมควรแล้ว ยังลืมโบกปูนไป 2-3 จุด วิธีแก้ก็คือเอาสีโปสเตอร์ไม่ผสมน้ำทาทับไปเลย หรือจะพ่นสีสเปรย์พวก Leyland ลงไปก็ได้ แต่ระวังโฟมละลายนะครับ
    4. ปูนหลุดจากไม้ อันนี้ผิดพลาดเองคือเอาด้านมันเรียบของไม้ขึ้น ซึ่งมันจะหลุดง่ายมาก ควรจะใช้ด้านไม้ข้างหลังที่เป็นขุยๆ จะทำให้ปูนยึดติดดีขึ้น เอามีดมาขูดไม้เส้นๆ หรือจะเอากระดาษทรายเบอร์หยาบมาขัดให้ผิวขรุขระก็ได้ครับ

จุดดีๆ ที่บังเอิญพบ
    1. การฉีดเสปรย์เข้าโฟมทำให้โฟมละลาย แต่ทำให้ฉากดูเป็นธรรมชาติมากขึ้น
    2. น้ำที่ไหลไปตามร่องปูนทำให้ฉากดูเป็นธรรมชาติมากขึ้น

โดยสรุป
    สำหรับส่วนตัวพึงพอใจกับผลงานชิ้นนี้ครับ เนื่องจากเป็นฉากแรกที่ทำออกมา แถมหาเรื่องเองที่จะไปทำฉากใหญ่ๆ ทำให้มีจุดที่ต้องแก้ไขค่อนข้างบ่อย เช่นปะปูนเพิ่ม โบกปูนไม่เรียบร้อย

จบแล้วนะครับสำหรับการรีวิวฉาก Diorama ฉากแรกที่ผมทำ หากมีใครมีข้อแนะนำเพิ่มเติมสามารถบอกได้เลยนะครับ ขอบคุณที่ติดตามอ่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2017, 08:07:48 PM โดย Higashi »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: [ลองทำมั่วๆ] เมื่อนรกกลายเป็นสนามร
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2017, 05:38:51 PM »
ฉากใหญ่ดีครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ chaiwat

• *
  • Like: 1
  • ต่อดิบตัดเส้น
Re: [ลองทำมั่วๆ] เมื่อนรกกลายเป็นสนามร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 01:13:25 PM »
พยายามต่อไปครับ :iconvsign:
ต่อดิบตัดเส้น

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 03:08:23 PM »
 :iconwish: ว้าว สู้ๆครับ
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ