ผู้เขียน หัวข้อ: เช็ดชิ้นใสด้วยน้ำมันไฟแช็ค  (อ่าน 3599 ครั้ง)

ออฟไลน์ Higashi

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
เช็ดชิ้นใสด้วยน้ำมันไฟแช็ค
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 05:04:06 PM »
สอบถามผู้รู้หน่อยครับ พอดีพ่นเคลียร์พลาดทำให้ไปโดนชิ้นใสของตัวโม (ขาของ OO seven sword) อยากทราบว่าใช้น้ำมันไฟแช็คจะเช็ดออกไหมครับ หรือมีวิธีอื่นไหมที่จะเอาออกได้ T_T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2018, 03:39:54 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: เช็ดชิิ้นใสด้วยน้ำมันไฟแช็ค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 05:28:01 PM »
สีเครียร์สูตรทินเนอร์ใช่ใหมครับ  ถ้าสีสูตรทินเนอร์ใช้น้ำมันไฟแช็ค / เอนาเมล ล้างไม่ออกครับ   ต้องใช้ทินเนอร์อย่างเดียว

น้ำมันไฟแช็คล้างออกแค่สีสูตรเอนาเมลครับ

ถ้าใช้ทินเนอร์ ควรใช้ทินเนอร์สูตรล้างเฉพาะ  หรือเกรดพวกดีๆหน่อย  เช่นไกอา กันเซ่  เพราะถ้าใช้ทินเนอร์เกรดพวกก่อสร้างที่มีคุณสมบัติเกรดกัดพลาสติกหน่อยๆ  เวลาล้างชิ้นเครียร์แล้ว ชิ้นใสจะไม่เงาเท่าเดิม หรือสากไปเลย
ส่วนตัวก็ใช้ทินเนอร์ไกอา กันเซ่  ไม่กันครับ  ทินเนอฮอบี้ไทยกัดนิดหน่อย ยี่ห้ออื่นยังไม่เคยลอง

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
Re: เช็ดชิิ้นใสด้วยน้ำมันไฟแช็ค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 06:56:28 PM »
สีเครียร์สูตรทินเนอร์ใช่ใหมครับ  ถ้าสีสูตรทินเนอร์ใช้น้ำมันไฟแช็ค / เอนาเมล ล้างไม่ออกครับ   ต้องใช้ทินเนอร์อย่างเดียว

น้ำมันไฟแช็คล้างออกแค่สีสูตรเอนาเมลครับ

ถ้าใช้ทินเนอร์ ควรใช้ทินเนอร์สูตรล้างเฉพาะ  หรือเกรดพวกดีๆหน่อย  เช่นไกอา กันเซ่  เพราะถ้าใช้ทินเนอร์เกรดพวกก่อสร้างที่มีคุณสมบัติเกรดกัดพลาสติกหน่อยๆ  เวลาล้างชิ้นเครียร์แล้ว ชิ้นใสจะไม่เงาเท่าเดิม หรือสากไปเลย
ส่วนตัวก็ใช้ทินเนอร์ไกอา กันเซ่  ไม่กันครับ  ทินเนอฮอบี้ไทยกัดนิดหน่อย ยี่ห้ออื่นยังไม่เคยลอง

ของผมเคลียร์ด้าน Leland น่ะสิครับ T_T สงสัยได้หาชิ้นส่วนมาใส่แทน

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 08:27:52 PM »

ของผมเคลียร์ด้าน Leland น่ะสิครับ T_T สงสัยได้หาชิ้นส่วนมาใส่แทน

ลองล้างดูก่อนครับ  มาลุ้นอีกทีว่าสีเครียร์เลย์แลนน์พ่นเยิ้มจนมัดกันพลาสติกใหม  ถ้าไม่กัดก็รอดไป

ถ้าชิ้นใสโดนสีสเปรย์เลย์แลนน์กัด (คือล้างยังไงก็มีปุ่มเม็ดสากๆติดอยู่ที่ผิว) เป็นมาก เอา Compound หรือน้ำยาขัดผิวขัดเอาจนเรียบ  เป้นมากกระดาษทรายเบอร์ละเอียดมากๆขัดลงไปก่อนให้เรียบ แล้วค่อยเอาคอมปาวน้ำยาขัดสีขัดผิวจนเรียบอีกที

------------ ถ้าโดนกัดมาก ขัดผิวให้เรียบ  พ่นเครียร์ทับให้ผิวเรียบ  แล้วเอาคอมปาวขัดต่อ

https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 08:34:39 PM »
ขอบคุณมากๆ เลยครับ   :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 07:57:35 PM »
รายงานผลการเช็ด

เช็ดด้วยผ้า+ทินเนอร์ X-20 ของทามิย่า (ที่ใช้เช็ด Panel Line) ผลคือเช็ดออกดี ชิ้นงานออกมาประมาณ 95% ครับ

5% ที่หายไปคือความเงาในบางจุดไม่เงาเหมือนเดิม (ขอบๆ) เท่านั้นครับ

ขอบคุคุณ Naroki สำหรับคำแนะนำมากครับ  :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 08:31:07 PM »
ขอถามเพ่มเติมนะครับ ถ้าพลาสติดหุ่น (ทั่วไปไม่ใช่ใส) มีคราบดำจากการพ่นเคลีร์แล้วมือไปโดน ผมควรใช้อะไรเช็ดดีครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 08:39:25 PM »
ขอถามเพ่มเติมนะครับ ถ้าพลาสติดหุ่น (ทั่วไปไม่ใช่ใส) มีคราบดำจากการพ่นเคลีร์แล้วมือไปโดน ผมควรใช้อะไรเช็ดดีครับ

พ่นสีไปหรือเปล่าครับ   ถ้าเป็นแค่พ่นเครียร์ทับพลาสติกเฉยๆ

กรณีพาร์ทชิ้นเล็ก เอาทินเนอร์อะไรก็ได้ที่ไม่กัดพลาสติกล้างครับ

กรณีพาร์ทชิ้นใหญ่ ล้างไม่ใหว เอากระดาษทรายขัดออกแล้วพ่นทับใหม่ 

ถ้าพ่นสี  ชิ้นเล็กล้างพ่นใหม่เถอะครับ    ถ้าชิ้นใหญ่ ก็ขัดแล้วพ่นซ่อมเฉพาะส่วน

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 10:24:52 PM »
ขอบคุณครับ เป็นชิ้นไหล่สีขาวครับ เดี๋ยวใช้ทินเนอร์เช็ดออก ^^