ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม วิธีทำสี inner frame Hi-res  (อ่าน 3231 ครั้ง)

ออฟไลน์ norress

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 6
สอบถาม วิธีทำสี inner frame Hi-res
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2017, 07:46:05 PM »
พอดี พึ่งได้ wing gundam hi-res มานะครับ อยากทำสีส่วนของ inner frame เป็น เงิน กับทอง เลยอยากสอบถามว่าในคลับนี้มีใครเคยที่สี inner frame hi-res บ้างมั้ยครับ

ต้องมีอุปกรณ์อะไรพิเศษมั้ยครับ กลัวแกะแล้วมันหัก
 :iconcryout:

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: สอบถาม วิธีทำสี inner frame Hi-res
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 04:39:20 PM »
 :iconmeow: หลังจากดูห้องแกะกล่อง http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=43818.0 (ขอบคุณเจ้าของห้องที่รีวิวครับ)
จากที่ดูๆ แล้วก้ไม่น่าจะต่างจาก 1:100 ปกติ เท่าไรนิครับ แค่มีบางจุดยึดน๊อตแค่นั้น
ก็แกะแยกชิ้นส่วนโครงในออกตามปกติ น๊อตก็เก็บแยกไว้
ขัดด้วยกระดาษทรายแบบฝองน้ำเบอร์ 400-600 ให้ผิวชิ้นงานบางลงนิหน่อย (ลูบๆไม่ต้องใช้แรงมาก)
เพราะการทำสีโครงใน สีจะทำให้ชิ้นงานหนาขึ้น เวลาประกอบกลับคืนชิ้นส่วนอาจจะใส่กลับไม่ได้ หรือปริแตกได้ครับ (ระวังอย่าฝืนยัดชิ้นส่วน)
หลังจากขัดชิ้นงานเรียบร้อยก็ล้างน้ำทำความสะอาด ตากชิ้นงานให้แห้ง
แล้วก็ทำสีตามที่ต้องการครับ   
 :iconvsign: ลองทำดู หรือหาข้อมูลการทำสีเพิ่มเอาครับ มีหลายท่านสอนเยอะแยะไปหมด  :iconwink:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Thundercat

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 25
Re: สอบถาม วิธีทำสี inner frame Hi-res
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 08:17:37 PM »
ขออนุญาตสอบถามถึง การทำสี ตัวโครงใน HIRM Wing ตัวนี้หน่อยครับ
คือ ผมลอง ทำสีไป แต่มันลอก ครับ คือแค่นิ้วสาก สัมผัส พื้นผิวที่ทำสี มันก้อ
ลอกออกเลยครับ คือ ก่อนทำสี ผม ก็ เอาไปล้าง น้ำผสมซันไล แล้วล้างน้ำอีกที
ก็ยังลอกอยู่เลยครับ แต่ ส่วนเกราะด้าน นอกไม่เป็นไรครับ ไม่ลอก
มีใครเป็นเหมือนผมบ้างไหมครับ รบกวนผู้รู้ ช่วยบอกวิธีแก้ไขหน่อยครับ
Thundercat