ผู้เขียน หัวข้อ: SRD-S Sladegelmir เลื่อนมาเกือบ2ปี มาช้ายังดีก?  (อ่าน 3372 ครั้ง)

ออฟไลน์ rockwallnut

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
SRD-S Sladegelmir เลื่อนมาเกือบ2ปี มาช้ายังดีก?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 12:35:15 PM »
**Bandwidth หมด ไปเปิดดูรูปเอาจาก facebook ของผมได้นะครับ

https://www.facebook.com/rockvalnut/media_set?set=a.1910015819013065.1073741869.100000139968483&type=3
เปิด public ไว้แล้ว**

คลิปลำลึกความหลัง (ทำไมไม่เอามาทำHD นะ)
https://www.youtube.com/watch?v=rbe3txocfyo

เอาจริงๆ ตัวนี้คือลำดับที่4ของไลน์ S.R.D.-S. ครับ (1.อัลท์ไอเซน ริเซ่ 2.โซลเกน 3.DGG) แต่ไม่รู้ว่าไปทำอีท่าไหน มีตัวต้นแบบลงสีแล้ว แต่ไม่เอามาขาย เข็น Cybaster กับ Neo Granzon มาขายก่อน จนผ่านจากวันประกาศมาเกือบๆ2ปี ถึงเพิ่งมาขายนี่แหละ จากข่าวที่ทราบมา(เพื่อนถามมา) เห็นว่ามีการเอาไปปรับแก้ ถึงถูกดองไว้จนเพิ่งมาปลอยขายเมื่อเดือน9ปีนี้

หมายเหตุ* รีวืวจากประสบการณ์ตรงที่พบเจอกับตัวเอง ของโคโตฯนี่ เหมือนจะตาดีได้ตาร้ายเสีย บางจุดอาจจะเจอปัญหาไม่เหมือนกันก็ได้นะครับ

ของที่ให้มา
มือกำ 2ข้าง
มือกำดาบตรง 2 ข้าง
มือแบ 1 ข้าง
มือกำดาบเอียง 1 ข้าง
หน้า 2 แบบ
ข้อต่อสำหรับทำ drill boost knuckle 2 ชิ้น

ดีเทลสัดส่วนค่อนข้างสวยดี ชิ้นใสเป็นเป็นใส่เข้าเบ้าไปเลยซะเยอะ บางจุดจะถอดยาก(หรือไม่ได้เลย) แนะนำว่าถ้าจะทำสีก็ ทำสีก่อนค่อยใส่ดีกว่าครับ ส่วนกระโปรงหน้า ชิ้นดีเทลมาสีครีมล้วน อันนี้ผมเอา sharpie แต้มๆไปก่อน(ล้างง่ายดี) ก็ต้องกั้นพ่นกันไป

จริงๆสว่านมานี่แดงทั้งชิ้น อันนี้ผมมือบอนเอาสีดำมาทาเล่น (ลืมไปว่ายังไม่ได้ถ่ายรูปทำreview) เลยทาไปแค่อันเดียว (ไงๆก็กะล้าง แล้วทากาวอยู่แล้วล่ะนะ)

ด้านหลัง กระโปรงหลังหลุดง่ายมาก เพราะใช้ข้อต่อตัวCแบบง่ายๆ

คอมีข้อต่อ 2 ช่วง ช่วงบนใช้ในการเงย ช่วงล่างใช้ในการก้ม ยึดเข้ากับลำตัวด้วยเดือยปกติ

ปีกข้างแก้มมีไว้ยึดชิ้นหน้า ส่วนสีแดงเล็กๆนั่น ชิ้นใสข้างหัวอีกฝั่งมันหลุดออกมาครับ(งงมากที่อีกข้างหลวมจนหลุดเอง อีกข้างนี่ แน่นไม่ขยับเลย)

เดือยยึดชิ้นหน้าเข้ากับหัวมี2จุดคือหลังหน้า กับชิ้นตาครับ

ช่วงไหล่ ใช้เดือยธรรมดา จริงๆเหมือนจะมีจุดขยับ แต่ผมลองโยกแล้ว พลาสติดแทบจะฉีก เลยปล่อยมันไว้ยังงั้นดีกว่า

เกราะไหล่ ใช้เดือยจากช่วงไหล่ เสียบเข้า ball เอา แต่ขยับได้ไม่มาก

เกราะไหล่ แยกชิ้นมาดี แต่ถ้าเวลาจับดาบจริง ถอดออกแค่3อันตรงขอบนอกออกก็พอ

เดือยไหล่ เป็นเดือย2ชั้น ชั้นแรกเป็นตัวไว้ยึดเกราะไหล่กับลำตัว แล้วเอาไปเสียบกับช่วงไหล่อีกที

แขนท่อนบนหมุนได้

ศอกไม่มีตัวstopper สามารถงอไปได้ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง แต่งอได้นิดเดียว เพราะติดเกราะ

สามารถดึงแขนท่อนบนเพื่อให้ข้อต่อยืดออกได้ จะงอแขนได้มากขึ้นอีกนิดหน่อย

เอวมีจุดขยับ2จุด ไว้เงยและก้มตามลำดับ

ขยับได้ค่อนข้างเยอะอยู่นะ

ขา มีจุดขยับเลื่อนลงได้ เพื่อเพิ่มมุมในการออกท่า

เข่า มีข้อต่อจังหวะเดียว เลยงอได้แค่นี้ ช่วงข้อต่อเป้า-ขา จริงๆมันหมุนได้ ผมลืมวาดเส้นไว้ด้วย แค่ก็หมุนได้ไม่เยอะ เพราะติดเกราะ

ช่วงหน้าแข้ง-ข้อเท้า ใช้เดือยแบบจาน ทำให้ดึงออกจากกันไม่ได้ แต่ส่วนข้อเท้า-เท้า ใช้เดือยเสียบ PCเอา ซึ่งของผมนี่ PC มันดันเดือยหลุดตลอดเวลาขยับเอียงข้อเท้า แล้วมันยัดคืนยากมากเพราะติดเกราะประดับข้างๆเท้านี่แหละ แต่เป็นข้างเดียวนะ ถมแข้งประกบไม่สนิททั้ง2ข้างด้วย หยอดกาวอย่างเดียวเลย

มือแบบจับดาบตรง

มือแบบจับดาบเอียงๆ

สว่านเวลาจะเสียบที่มือต้องแยกออกมาก่อน แล้วเอาแผงA จะมีชิ้นที่สามารถบิดแยกออกมาจากแผงเพื่อเอามาดันชิ้นปิดสว่านออกอยู่

ชิ้นดีเทลไอพ่นสว่าน อันขวามือที่ต้องดันออกเพื่อจะเอาตัวชิ้นเชื่อมต่อมาใส่แทน

เอาชิ้นขาวๆเล็กๆทางซ้ายมาใส่ที่สว่านแล้วเอาเสียบแทนมือได้เลย

ของผมคงไม่แอคชั่นท่าอะไรมาก เพราะกล่องมันไม่ใหญ่ แถมดาบยาวมาก แทบจะแทงทะลุกล่องแล้ว ดาบใช้ของ non scale แบบ DGG แต่ยาวกว่าเยอะเลย แถม มีชิ้นส่วนเตรียมพร้อมจะระเบิดตัวเองอยู่ตลอดเวลาเยอะมาก เดือย Snap fitไม่ได้ช่วยอะไรให้ชีวิตดีขึ้นเท่าไหร่เลย

อ้อ ลืมไป drill inferno มันหมุนไม่ได้นะครับ

ข้อดี
สวย เท่ ดีเทลสมส่วนมาก หน้าสวยกว่าของ MC นะผมว่า
ถ้ามี DGG นี่ ต้องจัดมายืนคู่เลยล่ะ
จุดขยับยังคงดีกว่าSD ทั่วๆไป(แน่ล่ะ ราคาแพงกว่า3-5เท่าได้มั้งนั่น)

ข้อเสีย
ประกบไม่สนิท
อารมณ์โมจีนแต่ราคาญี่ปุ่นแบบพรีเมี่ยมเลยทีเดียว
ผ่ากลางโมแบบโคโตฯสไตล์
เอาไปดองเกือบ2ปี บอกว่าแก้ปัญหา แต่ออกมาปัญหาเยอะเหมือนกันนะ
ตาดีได้ตาร้ายเสีย ไม่รู้ว่าปัญหาที่เจอจะเหมือนๆกันหมดรึเปล่า

คือ ถ้าคิดว่าแก้ปัญหาได้ก็น่าจัดแหละครับ หรือถ้ามี DGG แล้วอยากจะได้มายืนคู่ก็จัดไป ตัวนี้นี่ยังมีรูให้อุดน้อยกว่า DGG อีกนะ
กล่องก็ไม่ใหญ่มาก แต่ราคาแพงเหมือนกันแฮะ รู้สึกจะแพงกว่าDGG อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2017, 08:31:20 PM โดย rockwallnut »

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
Re: SRD-S Sladegelmir เลื่อนมาเกือบ2ปี มาช้ายังดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 01:03:14 PM »
สวยดีครับ คิดถึงไลน์ SRW ของโคโต ที่ตอนนี้นานมากกว่าจะออกมาได้แต่ละตัว