ผู้เขียน หัวข้อ: ถังลมมีน้ำปนสนิมออกมาจากช่อง drain ควร  (อ่าน 2951 ครั้ง)

ออฟไลน์ TONBO1979

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ถังลมมีน้ำปนสนิมออกมาจากช่อง drain ควร
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 03:53:22 AM »
รบกวนสอบถามอีกสักกระทู้นะครับ
คือปั้มลมที่ผมใช้เป็นปั้มลมแบบมีถังพักขนาด 3 ลิตร
ใช้งานมาแล้วประมาณ 1 เดือน เดรนน้ำทิ้งอาทิตย์ละครั้ง แต่ครั้งล่าสุดเดรนน้ำทิ้งแล้วมีสนิมออกมาด้วย คือน้ำเป็นสีส้ม สังเกตลมที่พ่นเปล่าๆจากแอร์บรัชมีกลิ่นสนิมชัดเจน(เมื่อก่อนไม่มี) ไม่ทราบว่ากรณีนี้ควรเลิกใช้ปั้มตัวนี้ไปเลยไหมครับ ท่านใดมีประสบการณ์คล้ายกัน รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

ปล.ใช้ตัวกรองสองชั้น แบบคุณภาพกลางๆ(ฟิลเตอร์ใส้ขาว)แต่ไม่ค่อยมั่นใจว่าจะเอาอยู่ไหมน่ะครับ กลัวสนิมปนมากับสีเวลาทำงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2017, 03:54:15 AM โดย TONBO1979 »

ออฟไลน์ Bestkung

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: ถังลมมีน้ำปนสนิมออกมาจากช่อง drain ค??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 11:20:47 PM »
ปั๊มลมผมก็มีน้ำสนิมออกมาตอนเดรนออกมาทุกครั้ง คาดว่ามันเป็นเรื่องที่เกิดค่อนข้างง่าย แต่ไม่มีกลิ่นสนิมออกมา

คาดว่าตัวที่ช่วยได้น่าจะเป็นกรองไอน้ำ ที่มันจะไม่ทำให้น้ำสนิมไหนผ่านลมมาที่แอร์บรัชได้ครับ