ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Tamiya Panel line และ Tamiya clear  (อ่าน 2677 ครั้ง)

ออฟไลน์ James09

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามเรื่อง Tamiya Panel line และ Tamiya clear
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 06:37:24 AM »
ปกติผมจะตัดเส้นด้วยpanel line accent colorของTamiya ตอนนี้ผมคิดจะลองใช้เคลียร์พ่นของTamiya คำถามคือถ้าตัดเส้นก่อนด้วยaccent colorแล้วพ่นเคลียร์Tamiyaทับมันจะมีปัญหาอะไรรึเปล่าเพราะผมเคยได้ยินว่าlacquerห้ามทับenamelแต่เนื่องด้วยเป็นของยี่ห้อเดียวกันเลยไม่ชัวร์ แล้วลำดับที่ถูกควรทำยังไงครับ(รวมตอนติดดีคอลด้วยนะครับ) :iconshy2:

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: สอบถามเรื่อง Tamiya Panel line และ Tamiya clear
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 02:13:06 PM »
อืม ที่ผมพ่นเคลียสูตรน้ำ ทับสีตัดเส้นอีนาเมล ส่วนสีทีทาชิ้นงานก็ของไกอา ก็ทำได้ปกตินิครับ จะตัดเส้นไม่ว่าจะปากกาตัดเส้น Gm-01 หรือ x-10+x20 ทามิย่า(และ x อื่นๆ) หรือ Panel line ติดสติดเกอร์ หรือดีคอล ผมก็พ่นทับได้ปกติ ไม่มีอะไรเกินขึ้นครับ ระวังเรื่องพ่นหนาไปก็แค่นั้นครับ

Panel line  มันก็คือ สี + ตัวทำละลายที่ผสมมาให้แล้ว เป็นสูตรอินาเมล
ส่วน สีเคลียมัน ด้าน กึ่งมันกึ่งด้าน ถ้าไม่ใช้หัวเชื่อเดียวกันหรือตัวทำละลายเดียวกัน มันก็ไม่ละลายกันอยู่แล้ว จะยี่ห้อเดียวกันหรือไม่ ไม่เกียวกันครับ ดูที่เชื่อทำละลายครับ ให้ต่างกันแค่นั้นครับ  คือตัดเส้นเก็บคราบที่เลอะให้เรียบร้อย ปล่อยให้แห้งสักพันก็พ่นเคลียบปิดงานได้เลยครับ
 :iconmeow:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2017, 02:13:55 PM โดย zerokillcid »
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ