ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายความรู้สึกต่อกันพลาของลุงบ?  (อ่าน 3513 ครั้ง)

ออฟไลน์ chempyod

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
ขอระบายความรู้สึกต่อกันพลาของลุงบ?
« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 10:47:01 AM »
ผมเป็นคนหนึ่งที่ต่อกันพลามา 7 ปีแล้ว โดยเริ่มต่อจากโมจีนแล้วต่อด้วยลุงบัน mg แล้วจบด้วยลุงบัน pg ซึ่งต่อครบทุกตัวแล้ว ได้เห็นการเปลี่ยนแปลงของกันพลามาตลอด จนถึงวันนี้วันที่ผมหมดความสนใจและเบื่อหน่ายไปแล้ว เดี๋ยวเพื่อนลองมาฟังกันครับว่าเพราะอะไร จากแต่ก่อนผมต่อกันพลาเพราะชอบหุ่นยนต์และทึ่งกับกลไก โครงสร้างที่เหมือนหุ่นจริงๆ แต่ละตัวมีความแตกต่างกัน ต่อตัวไหนก็รู้สึกภูมิใจ แต่พอช่วงหลังลุงบันลดความซับซ้อนของโครงสร้างจนแทบไม่เหมือนความเป็นหุ่น โดยเน้นไปที่จุดขยับเพื่อจัดท่าถ่ายรูปอย่างเดียว ซึ่งผมคนหนึ่งนะครับที่ต่อกันพลาโดยไม่ได้เน้นจัดท่าถ่ายรูป เพราะในความรู้สึกของผม ความสุขของการต่อกันพลาคือ ต่อไปและทึ่งไปกับโครงสร้างเหมือนกับเราได้สร้างหุ่นจริงๆ ต่อเสร็จจับใส่ตู้โชว์ สวยๆ มองกลับมาทีไรก็ภูมิใจว่ากว่าจะต่อมาได้เหนือยเหมือนกันนะ แต่ลุงบันกลับทำลายสิ่งนี้ แถมช่วงหลังเน้นย้อมสี ไม่มีความคิดใหม่ๆ เน้นต่อง่ายไว้ก่อนเหมือนเน้นขายเด็กเล็กๆแทนพวกผมไปซะแล้ว สงสัยพวกคนอย่างผมคงหมดประโยชน์สำหรับลุงบันไปแล้ว.....TT

• **
Re: ขอระบายความรู้สึกต่อกันพลาของลุง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 12:07:27 PM »
เพื่อนๆทุกคนอยากบอกลุงบันว่าอย่างไร แชร์กันได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: ขอระบายความรู้สึกต่อกันพลาของลุง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 02:31:59 PM »
 ซีรียส์เดียวกันเเต่รู้สึกมีหลายสายการพัฒนามากครับ บางทีเอามายืนด้วยกันเเล้วเข้ากันไม่ได้เช่นMASTER GRADE
 MG ยุคหลังๆ หัวเล็กๆผิดส่วนอย่างเห็นได้ชัด ( ตย เช่น กันดัม ออริจิ้น )ดูก้องๆเเก้งๆสายตระกูลเเซคก็เริ่มทำออกมาผอมๆเเปลกๆ

บางทีก็ RE DESIGN ใส่อินพุทลายเส้นอัพดีเทลเเปลกๆ จนน่าเกลียดไปเลยก็มี  :iconsweat:

ที่เห็นได้ชัดว่าเลอะเทอะมากๆคือ MASTER GRADE ART BOX ครับ ถ้าดูไกลๆนี่จะมองไม่ออกว่าเป็นตัวอะไรกันเเน่ เเบบว่าเห็นเเต่ระเบิดภูเขาเผากระท่อมอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2017, 02:58:35 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ kira13

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 10:05:56 PM »
ผมก็เล่นมาเกือบๆ 10 ปี ละมั้งครับ สำหรับผมก็มีปัญหาแนวนี้บ้างเหมือนกัน ครับ แต่ส่วนใหญ่ผมจะเกิดขึ้นกับ ขนาด HG ยิ่งตัวใหม่ๆ ผมรู้สึกว่ามันเหมือนกันไปหมด โครงเหมือนกัน ต่อเหมือนกัน ยิ่งผมเป็นพวกขี้เบื่อไม่ชอบต่อ ซ้ำๆ ผมก็เลยเลิกเก็บ HG 1/144 ไปเลย ครับ

แต่ถ้าถามว่า เรื่องกลไก ที่ลดลงผมก็ว่าไม่ทุกตัวนะครับ อย่าง mg gm sniper ii หรือ mg zz gundam ver ka ผมก็ยังชอบพวกกลไล ของหุ่นอยู่ครับ

แต่ถ้ามาคุยกันเรื่อง PB หรือตัว limited นี่บางตัวรับไม่ได้เลยก็มี มันย้อมจนน่าเกลียด หลังๆ นี่หนัก ตัวเหมือนกันทุกอย่าง กูต่างที่กล่องก็ได้ เช่น RG ม้า ผมว่ามันตลกไปอะ ลึกๆรู้สึกไร้สาระ แต่ก็เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้ว่าคนที่ชอบเคารพความชอบที่แตกต่างครับ

แต่ก็นั่นแหละครับ ผมก็ยังรักที่จะนั่งต่อ และเก็บสะสมอยู่ดี ยังไม่ถึงขนาดอยากจะเลิก แต่ก็มาเก็บพวก MG PG หรือ งาน limited เก่าๆ หน่อย แทนครับ บางทีก่อนจะซื้อก็จะ หาดูรีวิว ก่อนค่อยซื้อ แต่ถ้าตัวไหน พลาดจองไปแล้วไม่ชอบ อย่าง hi res wing zero ขายเท่าทุน หรือ ขาดทุนนิดหน่อย ผมก็ขาย ช่างมันดีกว่ามาเก็บเต็มไปหมด

สุดท้ายก็หวังว่า เจ้าของกระทู้ จะหาทางออกเจอ นะครับ เราเล่นเพื่อความพอใจ ความสุขใจ ถ้ามันไม่ตอบโจทย์ แล้วก็ว่ากันไปครับผม ขอบคุณที่ตั้งกระทู้ให้ได้ระบาย ครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 02:12:44 PM »
เบื่อ PreBandai ครับ บางตัวก็เข้าใจนะว่าถ้าทำออกมาแล้วยอดขายอาจจะไม่ดี แต่เล่นทำเยอะมาก เช่น GM Cannon , Prototype Gundam  อย่างเนี่ยทำร้ายจิตใจเหลือเกิน ล่าสุด GMCommand ก็ออกมาแต่ตัวColony สีน้ำเงิน หากอยากได้ตัวSpaceสีแดงที่มีอยู่ในสื่อค่างๆ เช่น เกมส์ หรือหนัง ค้อง PB มันรู้สึกไม่ดีครับ

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 08:54:56 AM »
ผมเป็นคนหนึ่งที่ต่อกันพลามา 7 ปีแล้ว โดยเริ่มต่อจากโมจีนแล้วต่อด้วยลุงบัน mg แล้วจบด้วยลุงบัน pg ซึ่งต่อครบทุกตัวแล้ว ได้เห็นการเปลี่ยนแปลงของกันพลามาตลอด จนถึงวันนี้วันที่ผมหมดความสนใจและเบื่อหน่ายไปแล้ว เดี๋ยวเพื่อนลองมาฟังกันครับว่าเพราะอะไร จากแต่ก่อนผมต่อกันพลาเพราะชอบหุ่นยนต์และทึ่งกับกลไก โครงสร้างที่เหมือนหุ่นจริงๆ แต่ละตัวมีความแตกต่างกัน ต่อตัวไหนก็รู้สึกภูมิใจ แต่พอช่วงหลังลุงบันลดความซับซ้อนของโครงสร้างจนแทบไม่เหมือนความเป็นหุ่น โดยเน้นไปที่จุดขยับเพื่อจัดท่าถ่ายรูปอย่างเดียว ซึ่งผมคนหนึ่งนะครับที่ต่อกันพลาโดยไม่ได้เน้นจัดท่าถ่ายรูป เพราะในความรู้สึกของผม ความสุขของการต่อกันพลาคือ ต่อไปและทึ่งไปกับโครงสร้างเหมือนกับเราได้สร้างหุ่นจริงๆ ต่อเสร็จจับใส่ตู้โชว์ สวยๆ มองกลับมาทีไรก็ภูมิใจว่ากว่าจะต่อมาได้เหนือยเหมือนกันนะ แต่ลุงบันกลับทำลายสิ่งนี้ แถมช่วงหลังเน้นย้อมสี ไม่มีความคิดใหม่ๆ เน้นต่อง่ายไว้ก่อนเหมือนเน้นขายเด็กเล็กๆแทนพวกผมไปซะแล้ว สงสัยพวกคนอย่างผมคงหมดประโยชน์สำหรับลุงบันไปแล้ว.....TT
คิดเหมือนกันเลยครับ แต่เพียงแค่ผมเล่นแต่ MG เมื่อก่อนเคยต่อพวก MG จะทำกลไกได้สมบรูณ์ มีพวกโครงสร้างกลไก เครื่องจักรแล้วมีเกราะปิดทับอีกทีนึง หลังๆเลยไม่ได้เก็บ MG มาเล่น 1/144 แทนครับ
Thailand only !!

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 09:27:04 AM »
มีอีกประเด็นที่ผมอยากวิเคราะห์ไว้นะครับ ผมมองว่าบันไดกำลังสู้กับโมจีนอย่างผิดทาง โดยไปสู้ด้วยราคาให้ถูกเข้าไว้และเมื่อกดราคาให้ถูกสิ่งที่ตามมาก็ต้นลดต้นทุนการผลิตตัดความซับซ้อนลง เน้นย้อมสีให้คุ้มกับต้นทุนแม่พิมพ์ ลดคุณภาพพลาสติกรวมไปถึงคุณภาพของดีคอลด้วย ผมมองว่าถ้าบันไดทำอย่างนี้ก็เท่ากับลดตัวลงไปเท่ากับโมจีน ถ้ากันพลาเป็นสินค้าที่จำเป็นต่อชีวิตเช่น อาหาร ยา ที่เราจำเป็นต้องซื้ออันนี้ผมโอเคครับที่จะเน้นเรื่องราคาเพราะคุณภาพก็คงไม่ต่างกันมาก แต่อย่าลืมว่านี่คือ กันพลา มันเป็นของที่ซื้อเพื่อความพึงพอใจล้วนๆ และคนที่จะซื้อของเล่นราคาเป็นพันได้ก็ต้องมีรายได้พอสมควรไม่เดือดร้อน และคนอย่างพวกเราก็ไม่ได้มีจำนวนน้อยๆ ที่ยินดีจ่ายเพิ่มเพื่อได้กันพลาคุณภาพดีไม่ใช่กันพลาราคาถูก เช่น sazabi ver ka ราคา 3,××× บาท ทำออกมาก็ขายดีมากๆ ถึงจะแพงแต่ก็สุดยอด ผมเชื่อเสมอนะครับว่า ของดียังไงก็ขายได้ สรุป บันไดกำลังกลัวโมจีนจนสับสนไปหมดแล้วครับ