ผู้เขียน หัวข้อ: 1/72 X-wing Fighter (Bandai kit)  (อ่าน 2333 ครั้ง)

ออฟไลน์ joker961

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
  • All kind scale modeller
1/72 X-wing Fighter (Bandai kit)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 11:16:57 PM »
สวัสดีครับทุกท่าน

สำหรับโพสแรกตั้งแต่เป็นสมาชิกเว็บนี้ครับเหอๆ วันนี้ขอเสนอ

1/72 X-wing Fighter จากภาพยนต์เรื่อง Starwars ครับ สำหรับโมเดลชุดนี้เป็นโมเดลของยี่ห้อ Bandai ครับ

การประกอบ : สำหรับโมเดลลำนี้ การประกอบลงตัวสนิทดีตามสไตล์ Bandai ครับ ผ่านไปได้สบายๆ  :iconvsign:
  การทำสี : จริงๆโมเดลตัวนี้แยกสีมาแล้วเรียบร้อย และในส่วนของสีอื่นๆก็ให้decalมาด้วย แต่โดยส่วนตัวเห็นว่าในบางจุดนั้น การติดdecalให้เข้ารูปแนบสนิทนั้นอาจจะทำได้ยาก เพราะ decal ของ Bandai นั้นหนาและแข็งอยูเหมือนกันครับ ผมจึงเลือกทำสีใหม่ทั้งหมด โดยสีพื้นหลักที่ใช้ เป็นสีขาว mr.color เบอร์1 ผมสีเทาเล็กน้อยให้ออกขาวหม่นๆเทา อย่างที่เห็นในหนัง และตามด้วยการบังพ่นส่วนต่างๆตามแบบสีในคู่มือครับ หลังจากนั้นตบด้วยเคลียร์เงา แล้วติดรูปลอกในส่วนต่างๆ แล้วถามด้วยเคลียร์เงา หลังจากนั้นวอชด้วย อินาเมล สีดำอมน้ำตาล แล้วเช็ดออก หลังจากนั้นพ่นเคลียร์ด้วนทับอีกที แล้วจึงพ่นคราบเขม่า และแต่งรอยถลอก รอยถูกยิงต่างๆ รวมทั้งเพนท์ ฟิกเกอร์ นักบิน ใส่ไปด้วย ก็เป็นอันจบในส่วนของตัวยาน :iconwink:
    จากนั้นก็มาทำสีตัวฐาน ด้วยสี mr.color เบอร์ 306 ทำไฮไลท์นิดหน่อย แล้ววอชด้วย อินาเมล ดำอมน้ำตาลครับ :iconwinks:

เล่ามาซะยืดยาว เชิญชมผลงานได้เลยครับ ขอบคุณครับ :iconsmile:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 11:19:58 PM โดย joker961 »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: 1/72 X-wing Fighter (Bandai kit)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 04:57:51 AM »
ชอบเลยครับ

นักบินเพ้นท์ได้คมจริง

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: 1/72 X-wing Fighter (Bandai kit)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 06:27:47 AM »
คุณเป็นคนมีรสนิยมในการใข้สีดีมากครับ สีไม่ดิบเลย งานเนี้ยบสมจริง รอชมงานต่อๆไปนะครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ joker961

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
  • All kind scale modeller
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 11:20:38 AM »
ขอบคุณครับผม :iconhappy: