ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามใช้สีอะคิลิคทา Model Plastic ครับ  (อ่าน 2843 ครั้ง)

ออฟไลน์ khunjoss

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามใช้สีอะคิลิคทา Model Plastic ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 04:00:27 PM »
ผมเข้าใจครับว่า สีที่เหมาะ ควรจะเป็นสูตรเฉพาะที่ใช้สำหรับ Model เช่น Tamiya หรือ Vellejo แต่ ผมอยากถามพี่ๆในแบบฉบับ ผู้เริ่มต้น ( ยากจน นั้นเอง )
ว่ามีสีอื่นที่พอจะทดแทนกันได้มั้ยครับ ผมเอาไว้ใช้กับพู่กันนะครับ

1. พอจะแนะนำยี่ห้อสี ที่สำหรับเริ่มต้น และ ไม่แพง สำหรับผู้เริ่มต้นได้มั้ยครับ
2. จำเป็นต้องพ่นรองพื้นก่อนมั้ยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
Re: สอบถามใช้สีอะคิลิคทา Model Plastic ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 06:51:18 PM »
ส่วนตัวผมเคยเอาสีอะคริลิคของศิลปากรผสมน้ำทา ปรากฎว่าสีไม่ติด ต่อมาได้อ่านบทความในเน็ทว่าสียี่ห้อ ST ใช้ทาโมเดลได้ แต่ก็ไม่ได้ลองซื้อมาใช้ แต่ในบทความที่อ่านบอกว่าต้องรองพื้นด้วยเพื่อให้สีทาติด ผมจึงคิดว่าสีศิลปากรก็อาจจะทาได้แต่ต้องรองพื้น

ผมไม่ค่อยได้ทำสีบ่อยนัก แต่ที่ทำเล็กๆ น้อยๆ ก็ใช้สี Mr. Hobby ผสม Retarder mild ตามสูตรในห้องเทคนิค ก็ทาได้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ และมีสีให้ใช้นานมาก อาจเป็นเพราะผมไม่ค่อยได้ทำสี แต่ผมคิดว่าคุ้มกับการซื้อแม่สีกับสีขาวดำมาไว้ใช้ทา ถ้าเป็นสูตรนี้ก็ไม่ต้องรองพื้นอะไร ทาได้เลย

ออฟไลน์ khunjoss

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: สอบถามใช้สีอะคิลิคทา Model Plastic ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 12:05:35 PM »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับพี่ ส่วนตัวผมเคยลองใช้ ST แบบ ไม่รองพื้นอะไรเลย จะติดได้ ต้องผสมให้ได้ข้นจริงๆครับ ถึงจะพอที่จะติดครับผม แต่ที่ปรึกษาเนื่องจากอาจจะมีสีอื่นๆที่พอทดแทน ST หรือ คุณภาพดีกว่านิดนึงอะไรแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 10:05:19 AM »
ก็มียี่ห้อศิลปากรนี่แหละครับดีครับอาร์ทติสท์เกรด หลอดละ 60 บาทครับ แต่ที่ว่าดีนี่หมายถึงการวาดรูปนะครับ ทาโมเดลก็อย่างที่บอกครับว่าน่าจะรองพื้นก่อน

หรือจะลองปากกาชาร์ปี้ ด้ามละ 25 บาท พอใช้แทนมาร์คเกอร์ได้ครับ