ผู้เขียน หัวข้อ: hi-Metal R กำลังจะมาอีกหนึ่งละ  (อ่าน 5804 ครั้ง)

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: hi-Metal R กำลังจะมาอีกหนึ่งละ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 06, 2023, 02:19:12 PM »
Macross Factory 1:100 นี่เดิมๆกล่อง 5พันกว่าเยน นี่กดมาต่ำสุดที่เจอยัง 7พันเยนกลางๆ เลย ก่อนหน้า 9พันเยนนะครับ
เสียดาย ตอนที่ไปถึงที่นั่นมา หยิบมาจากชั้นวางละแต่สัมภาระเยอะ เลยดันเลือกคืนเจ้ากล่องนี้กลับไป เลยอดได้มาเลย
มันเป็นกล่องสุดท้ายของห้างนั่น ณ เวลานั้นละด้วย  :iconcry:
 ส่วนต้วยังอยากได้มาเป็นต้นแบบจะเอามา SCAN ขยายให้เป็น 1/72 เลย จะร่นเวลากว่าขึ้นรูปเองใหม่หมดหนะครับ  :iconjoy:
พอดีช่วงเบรคฯก้แวะหาดูข้อมูลเลยเจอรุปจาก modeller ต่างชาติ Modify ออกมาน่าสนใจดี เผื่อเป็นแนวทางครับ
eZMxBg.md.jpg" border="0
เห็นเจ้ากรอบหกเหลี่ยมนี่รุ้เลยมจากอะไร เพราะผ่านมือมาละ ตอนนั้นอยู่ในช่วงแถมแผงชิ้นใสด้วย
eZMivn.md.jpg" border="0
โครงการทำนักบิน Zentradi นี่ยังไม่ได้สานต่อเลยครับ แต่มีโครงหุ่นขยับได้ไว้ละ
eZMQqW.md.jpg" border="0
เอาโมฯ bandai/Imai เก่ามาบูรณะใหม่ซะดูมีความน่าสนใจขึ้นเลย จริงๆมีรูปอื่นๆด้วย มันสามารถปิดครอบกลับมาเป็น Regult ปกติได้ด้วยครับ
พอดูแล้วก็ร่ำๆ อยากจะสั่งเจ้า 1/72 Scout ที่ Hassegawa เพิ่งออกมาใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: hi-Metal R กำลังจะมาอีกหนึ่งละ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 06, 2023, 06:02:35 PM »
คนทำก็ทำซะสวยเลย ตอนแรกผมนึกว่าโมที่เพิ่งออกมาทำได้ขนาดนี้  :iconhappy:

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 06, 2023, 09:08:01 PM »

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 09:28:26 PM »
Hi metal R ทั้ง Orguss และ VF-0D มีให้สั่งที่เว็บ Dreamtoy แล้วนะครับ
รอ Bandai ออกวิดีโอพรีวิวอยู่ ไม่ออกซะที

เห็นชิ้นนี้แล้ว สังหรณ์ว่า จะมีการถอดเปลี่ยน ดีไม่ดีเปลี่ยนร่างต้องถอดหัวออกเลย
ถ้าจริงก็ไม่ไหวนะ ยุคนี้แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2023, 09:37:32 PM โดย War-taker »

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 11, 2023, 12:40:18 AM »
เดาว่า น่าจะเป็นชิ้นที่มาอุดเสริมมากกว่าครับ  :iconwinks:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 05, 2023, 05:30:02 PM »
็ไลน์ Hi-Metal R พอเปิดราคามานี่ทำเอาสะอึกเลย หลังๆ Bandai ตั้งราคาสูงกว่าตัวเก่าๆมากเลย

https://www.hlj.com/figma-guyver-i-ultimate-edition-bio-booster-armor-guyver-max06876
อีกไลน์ ก็ Figma Guyver 1 ที่ทำใหม่เพิ่มชิ้นหัวให้เปลี่ยน/เปิดเห็นหน้ามาด้วยนี่หมื่นเยนเศษเลย เดิมตัวออกครั้งแรกแค่ 4500เยน เอง ดันซื้อไม่ทันขาดแค่ตัวนี้ตัวเดียวเลย ตัว 3 กะ Female สีธรรมดา สอยรอไว้ละ  :iconlove:

หลายท่านช่วงนี้ update งานกันใหญ่เลย  :iconjoy: ทำเอาเกิดไฟเหมือนกัน แต่ก็ไปทำไรเยอะๆไม่ได้ เลยได้แค่เสริมจากกระทู้เก่าๆหนะครับ  :iconshy2:
ของผมไม่ได้ทำสีตัวเก่าที่ต่อหลวมๆขึ้นไว้ดูรูปร่างแล้ววางกลับไว้ในกล่อง
เลยเปิดกล่องของดองเก่าที่ยังไม่เสร็จเป็นตัวๆ เลยมาเจอเจ้า Hobby boss 1/72 HH-60J ของสังกัด US. Coast Guard
เลยกลับมาเกิดไฟขึ้นเล็กน้อย
mxI3Nq.jpg" border="0
รวมๆแล้ว ตัวนี้สวย/ดูดีกว่าของ Hasegawa ที่มีแต่ SeaHawk ไม่มีแบบตรงรุ่นสังกัด US. Coast Guard เป๊ะๆ
แต่อย่าพูดถึงข้อเสีย ใบต่อของ Hobby boss แทบไม่ให้รายละเอียดเรื่องทำสีภายใน รึแม้แต่ข้างนอกเอง ยังระบุมาแค่สามสีเองมั๊ง ส่วนที่เหลือต้องไป "งม" หาข้อมูลเองในเนทฯ :iconmouth:
https://www.flickr.com/photos/redripper24/29121521463/in/photostream/
ทำเอาอยากเปลี่ยน theme เป็นเครื่องสีเหลืองสดเลยนะนี่

จริงๆ ข้อดีของ haseawa บางส่วนมีให้มา แต่ของ Hobby boss ดันไม่มี/ไม่ให้มาเหมือนกัน  :icondizzy:
แต่พวกชิ้นส่วนเล็กๆที่ว่านี้ ตอนจับทำโน่นนี่/หมุนไปมาๆทำเอามันหักไปก็มี เช่นตัวแท่งบันไดของทางขึ้นนักบินด้านซ้ายฝั่งที่มีถังเชื้อเพลิงภายนอก (ที่ก็ดันให้มาแค่สองถัง จริงๆจะมีที่ติดได้สามถัง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2023, 12:03:16 AM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 05, 2023, 06:44:03 PM »
ผมนี่เลิกตามของที่ขายเกินราคาแล้วครับ ถ้าจะมาหลอกขายกันอย่างนี้ เก็บไว้เป็นความทรงจำดีๆด้วยกันดีกว่า :iconlol: ไม่ว่าจะของp-Bandai ถ้า ReSaleราคาโดดเกินไป ก็บอมรอดีกว่า :iconfreak:

HH-60ตัวสีเหลืองก็ดูดีเหมือนกันนะครับ จริงๆก็ชอบ CoastGuard เหมือนกัน แต่ไปซื้อ Academy 1/35 ตัวNavy มา สวยขนไม่กล้าต่อเสียที :iconnosebleed:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2023, 08:01:35 PM »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2023, 08:01:57 PM โดย War-taker »

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2023, 01:11:46 PM »
ดูเทียบแล้ว Hi Metal R ตัวเล็กกว่าแต่ราคาไม่เล็กเลยครับ แต่งานเค้าก็ดีสวยสมราคาจริงๆ :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2023, 05:46:40 PM »
ชอบ Orguss นะครับ ยังมีความทรงจำดีๆได้เลยว่า พอ Macross จบ ก็จะมีเรื่องนี้ฉายต่อ ผมนี่ไปบ้านคุณตา มีงานทำบุญเข้าต้องขอแอบไปดูอีกห้องนึงเลย ยังจำความอลังการของฉากเปิดได้ดี อีกทั้งเครื่องที่พระเอกขับก็เหมือน Gerwalk ก่อนจะหลุดมิติมาเจอพวกนางเอก อยากหามาดูอีกสักครั้ง คงต้องรออีกนาน  HiMetal ดีนะครับแต่ตัวเล็ก ราคาแรงเกินไป ถ้าเลือกได้อยากได้ขนาดใหญ่สัก 1/100จะได้เต็มไม้เต็มมือ

ว่าแต่มีโปรเจคลับอะไรกันบ้างไหม

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2023, 08:19:34 AM »
Orguss ตอนเริ่มเรื่องมีเหวอ เปิดมา เจ้าเคอื มันกำลังย่องเข้าห้องสาว
(สมัยน้้นฉากนี้เรียกว่าแรงมาก) แล้วโดนพ่อตาเอาปืนมาไล่ยิง

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2023, 06:22:51 PM »
Orguss ตอนเริ่มเรื่องมีเหวอ เปิดมา เจ้าเคอื มันกำลังย่องเข้าห้องสาว
(สมัยน้้นฉากนี้เรียกว่าแรงมาก) แล้วโดนพ่อตาเอาปืนมาไล่ยิง

ทำไมผมจำฉากนี้ไม่ได้นะ ฉากเด็ดซะด้วย  :iconlol:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2023, 09:20:05 PM »
ลืมไป ในทีวีน่าจะโดนตัด ผมดูครั้งแรก เช่า VDO เอาครับ
เว็บ nyaa.si มีบิท sub eng อยู่นะครับ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2023, 11:06:57 AM »
ก็ว่ากลังจะรอดูตัวจริงของ Moderoid Orguss ตัวล่าสุดแหละ
ไงๆก็ต้องสวยและแข็งแรงกว่า 1/40 โบราณที่เกือบสอยจากใน mandarake มาหลายรอบละ/กะเจ้า Mospeada ที่ได้ใจแต่โมออกมาเก่าสุดใจจริงๆ
กี่ตัวๆโดนแกนขาหักตลอด นี่เตรียมตัวโครงในไว้ใส่เกราะ แต่ดันไม่ได้สอยตัว RE Issue
แต่ก่อนไปถึงตัวต่อๆไป คงต้องจัดการเจ้า JayHawk ก่อนแหละครับ ปริ่มๆจะเสร็จละ  :iconjoy:
แอบไปเห็น crane helicopter 1/35 น่าสนเหมือนกันครับ มีชุดแต่งล้อแบนมาละด้วย  :iconhihi: