ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการพ่นhighlightครับ  (อ่าน 2427 ครั้ง)

ออฟไลน์ matar

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 16
ขอคำแนะนำเรื่องการพ่นhighlightครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 07:04:59 PM »
สวัสดีครับ เนื่องจากช่วงที่ผ่านมามีโอกาสได้ถอยแอร์บรัชมาทำสีกันพลากับเขาสักที แล้วอยากลองพ่นไฮไลท์ดูเลยไปศึกษาเพิ่มเติ่ม เป็นเทคนิคการพ่นสีดำลงไปทั้งชิ้นก่อนแล้วนำสีขาวหรือสีที่ต้องการพ่นจากตรงกลางออกมา  แล้วพ่น Blend ด้วยสีขาวบางอีกรอบ ผมมีข้อสงสัยคือตอน stepที่พ่นบางเพื่อคลุม เขาบอกให้ผสมทินเนอร์ให้เจือจางกว่าปกติ เลยมีข้อสงสัย 2-3ข้อครับ

1.การผสมทินเนอร์ในขั้นสุดท้ายต้องมากกว่าผสมพ่นปกติมากเท่าไหร่หรือครับ
2แรงดันลมนี่ใช้เหมือนตอนพ่นปกติเลยไหมครับ ปกติผมใช้ประมาณ 1.5-2 บาร์
3.หรือมีเทคคินที่ง่ายต่การไฮไลท์กว่านี้แนะนำไหมครับ

พอดีศึกษาอ่านมาหลายแบบพอสมควรแต่ก็ไม่กล้าลองมัวๆกลัวมันจะเละสะก่อน ครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการพ่นhighlightครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 03:04:10 AM »

1.การผสมทินเนอร์ในขั้นสุดท้ายต้องมากกว่าผสมพ่นปกติมากเท่าไหร่หรือครับ
2แรงดันลมนี่ใช้เหมือนตอนพ่นปกติเลยไหมครับ ปกติผมใช้ประมาณ 1.5-2 บาร์
3.หรือมีเทคคินที่ง่ายต่การไฮไลท์กว่านี้แนะนำไหมครับ

พอดีศึกษาอ่านมาหลายแบบพอสมควรแต่ก็ไม่กล้าลองมัวๆกลัวมันจะเละสะก่อน ครับ

1.ผสมทินเนอร์ปกติครับ (หรือลองๆหาสีขาวผสมสำเร็จมาใช้ดูเเต่เลือกที่เขาผสมดีๆหน่อยนะ 55) อย่าข้นหรือเหลวเกินต้องฝึกพ่นจ่อระยะไกล้บ่อยๆ ถ้ากลัวก็หาซากโมทดลองดูก่อนทำหลายๆชิ้นก็รู้เองเเหละอย่ากลัวครับ
น้ำหนักเเรกๆจะออกเทาๆ พ่นรอบเดียวไม่พอน:iconfreak: อย่าพ่นให้เสร็จในรอบเดียวสีจะเยิ้ม
เคล็ดลับอยู่ที่หัวเเอร์บรัชต้องสะอาด ไม่มีสีตกค้างไม่งั้นจะมีสะเก็ดออกมา ระหว่างทำงานหมั่นดูบ่อยๆว่าหัวเลอะไหม หรือเลือกใช้ปากเเอร์บรัช(END CAP)ที่มันมีรูๆป้องกันสะเก็ดสีครับ บางรุ่นมีออปชั่นเเยกขาย ถ้าไม่มีก็หมุน(END CAP)ออกมา (เเต่อันตรายมากกก สำหรับมือใหม่นะไม่เเนะนำ เด๋วเข็มไปทิ่มอะไรเข้า ถอดเข้าออกเด๋วไปโดนเข็มอีก เอาเเค่หัวสะอาดพอ :iconcryout: )

2.เเรงดันใช้ปกติ อย่าเเรงเกินไป

3.บางคนเขาใช้พวกมาร์กเกอร์สีเทาอ่อนสำหรับงานโมเดลขนาดหัวโตๆ ทาๆตามสันขอบเเล้วถูๆไล่เช็ดเอา เเถมบางทีไม่ต้องทำสีเลยนะ
หรือพ่นขาวบางๆก่อนเเล้วตามด้วยมาร์กเกอร์ครับค่อยๆเช็ดนะ ทดลองดูก่อนกะโมเก่าๆได้ครับ
ก็ออกมาสวยดีนะ  :iconvsign: อีกเทคนิคก็เคลือบด้านเเล้วใช้สีฝุ่นเทาๆ เอาที่เเต่งหน้าผู้หญิงมาปัดๆเอา ง่ายดี จบงานด้วยเคลียร์ป้องกันสีหลุด

อันนี้งานผม เคยลองใช้พวกสีเทาเข้ม กับ เจอร์มันเกรย์ พบว่าสีดำเวอร์คสุด ที่สำคัญคือความใจเย็นกะความสะอาดของหัวเเอร์บรัชเเละการผสมสีที่เหลวพอดีๆด้วย

ปล. มีแอร์บรัชเเล้วไม่ต้องกลัวครับฝึกพ่นบ่อยๆ ก็รู้จังหวะเองแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2018, 05:52:05 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการพ่นhighlightครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 01:45:06 PM »
อ่านคุณgon เขียนตอบแล้วสนุกดีครับ ชอบๆ