ผู้เขียน หัวข้อ: ทินเนอร์ของ gaia นี่มันละลายสีกระป๋อง?  (อ่าน 2562 ครั้ง)

ออฟไลน์ Archdragoon

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ทินเนอร์ของ gaia นี่มันละลายสีกระป๋อง?
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 09:32:52 AM »
ว่าจะเอามาใช้ผสมกับเช็ดสีของ gaia เองเวลาทาบนสีพื้นที่เป็นสีกระป๋องของ tamiya ครับแต่กลัวมันทำสีพื้นหลุด หรือผมควรจะใช้สีน้ำทาเอา ?

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: ทินเนอร์ของ gaia นี่มันละลายสีกระป๋อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 01:43:27 PM »
ต้องทราบก่อนส่าสีGaiaสูตรอะไรครับ เชื้อทินเนอร์จะแข็งแรงสุด รองลงมาน่าจะเป็น Acrylic , Enamel , Water เท่าที่ผมทำคือสีหลักจะใช้สีของMr.Color และตามด้วยAcylic Tamiya ทับ เช็ดออกได้โดยไม่กิน Mr.Color แต่ถ้าให้ชัวร์ก็เอาEnamel Tamiya แต่มันจะเชื้อเดียวกันกับ Panel Line ครับ อาจจะต้อง พ่นเคลียร์ทับก่อน

• *
Re: ทินเนอร์ของ gaia นี่มันละลายสีกระป๋อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 09:02:38 PM »
gaia สูตร thinner ครับ star bright gold น่ะครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 08:44:36 AM »
อย่าเสี่ยงเลยครับ จะทาสีไหน เช็ดสีไหนเหรอครับ เช่นทองเป็นหลักควรใช้สีสูตรทินเนอร์ แล้วทาดำที่เป็นอีนาเมล แล้วเอาอีนาเมลเช็ดออกดีกว่าครับ

https://youtu.be/ClsS4pAbp2g

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 11:58:29 AM »
อ่า ของผมพื้นเป็นสีกระป๋องดำเงา ts-14 ของ tamiya น่ะครับรองพื้นด้วย prime ก่อนแล้ว

จะทาสีทองตามขอบชิ้นงานน่ะครับแล้วจะเช็ดเผื่อมันพลาดครับ

ที่กลัวคือผมเคยใช้ thinner x20 เช็ดแล้วสีทั้งหมดหลุดออกจากชิ้นงานเลยครับ =*=

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 06:46:13 PM »
ผมว่าแม้จะรองพื้นแล้วก็ตามที มันอยู่ที่สีดำเงาน่าจะไม่เกาะ แนะนำว่าใช้ดำที่แรงกว่านี้อาจจะของMr.Color น่าจะดีครับ หรือไม่พ่นเคลียร์ Mr.Color ก่อนทาสีดำEnamelครับ