ผู้เขียน หัวข้อ: [WIP] กรรไกรหฤหรรษ์ สะบั้นจักรวาล  (อ่าน 4082 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
[WIP] กรรไกรหฤหรรษ์ สะบั้นจักรวาล
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 08:56:01 AM »
สวัสดีครับ

ช่วงหลัง TF ออกไลน์ใหม่มา เป็นพวกของใช้ในชีวิตประจำวัน ขายแบบซองตัวละ 99 บาท น่ารักดี ผมก็ไปซื้อมาหลายตัว แต่มีตัวนึงแปลงเป็นกรรไกรชื่อว่า SnippySnappy

ในบอร์ดนอกโมให้คีบได้จริงกันด้วย แต่ผมยังไม่ได้โม เพราะได้ไอเดีย ว่าผมจะทำให้หมอนี่เป็นเรียลสเกลขึ้นมา

ตัวที่ผมคิดว่าเหมาะสมที่สุดคือ Mack Knife จากภาค Reconguista in G หาซื้อยากพอสมควรเลยแต่ก็ได้มาจนได้

ตอนแรกผมคิดว่าจะทำเป็น Head Master (หุ่นตัวเล็กแปลงเป็นหัว) แต่มันดูผอมบางอดอยากเหลือเกิน

เลยตัดสินใจใช้หัวเดิม

ในช่วงนี้ผมเริ่มคิดว่าทำให้แปลงเป็นกรรไกรท่าจะยาก เลยว่าจะทำเป็นยานอวกาศแทน ก็จึงเอาไม้โปรมาทำเป็นมีด เพื่อใช้เป็นปลายปีกในร่างยาน

เวอร์ชันแรกดูไม่เหมือนมีดเลย

เวอร์ชันสอง ดูโอเคขึ้น ที่พันเทปไว้เพราะกะจะก๊อบมาเป็นอีกอัน แต่สรุปต้องทำใหม่หมดอยู่ดีเพราะที่ทำไว้ตอนแรกหยาบเกิน

เวอร์ชัน 2.1 ติดกาวแล้วแต่ยังต้องทำอะไรเพิ่มอีกเล็กน้อย ถ้าไม่บรรเจิดเกินก็คงจะจบเรื่องมีดกันเท่านี้

สำหรับการแปลงร่าง Mack Knife นั้นจะมีตรงต้นขาที่ยื่นออกมา ทำให้หมุนต้นขาได้ไม่รอบ ผมเลยเลื่อยออก 5555

ทีนี้ก็แปลงได้ละ

เวลาหมดแล้วครับทำได้เท่านี้ ว่ากันต่อสัปดาห์หน้า ฝีมือไม่ดีครับมือใหม่เพิ่งทำตัวแรกคร้าบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2019, 12:28:40 PM โดย bluewhale »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: กรรไกรหฤหรรษ์ สะบั้นจักรวาล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 09:21:35 AM »
ผมเพิ่งเคยเห็นแนวนี้ครับ ตอนแรกก็รู้สึกในใจ “เฮ้ย ..อย่างนี้ก็มีด้วยเหรอ” แล้วพอไปนั่งนึกถึงตอนเด็กๆเคยเห็นงาน TF แรกๆจะมาจากปืนก็มีนี่นา ทำไมจากกรรไกรจะมีไม่ได้บ้าง เลยต่อยาวไปว่า งาน TF นี่ละที่ทำให้เดิดจินตนาการได้หลากหลาย เด็กๆก็คงริดว่าเจ้านี่มันจะแปลงร่างเป็นหุ่นได้ยังไง จะหลบหัวหลบมือได้ไง และกลายเป็นเพื่อนเล่นกับเราได้ยามเหงาไปเลย

ในส่วนงาน modified เห็นถึงความตั้งใจเลยครับ เป็นอีกกำลังใจให้ต่อไปนะครับคุณ bluewhale

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: กรรไกรหฤหรรษ์ สะบั้นจักรวาล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 10:29:07 AM »
มาแปลกดีครับ เท่ดีๆ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 12:27:07 PM »
มาแปลกดีครับ เท่ดีๆ
ขอบคุณครับ

ผมเพิ่งเคยเห็นแนวนี้ครับ ตอนแรกก็รู้สึกในใจ “เฮ้ย ..อย่างนี้ก็มีด้วยเหรอ” แล้วพอไปนั่งนึกถึงตอนเด็กๆเคยเห็นงาน TF แรกๆจะมาจากปืนก็มีนี่นา ทำไมจากกรรไกรจะมีไม่ได้บ้าง เลยต่อยาวไปว่า งาน TF นี่ละที่ทำให้เดิดจินตนาการได้หลากหลาย เด็กๆก็คงริดว่าเจ้านี่มันจะแปลงร่างเป็นหุ่นได้ยังไง จะหลบหัวหลบมือได้ไง และกลายเป็นเพื่อนเล่นกับเราได้ยามเหงาไปเลย

ในส่วนงาน modified เห็นถึงความตั้งใจเลยครับ เป็นอีกกำลังใจให้ต่อไปนะครับคุณ bluewhale

ขอบคุณครับ คิดว่าถึงเป็นยานอวกาศแต่ก็ยังไม่ทิ้งความเป็นกรรไกร ยังมีชิ้นอาวุธที่จะทำขึ้นมาเองอีกนอกจากมีดอีกสองชิ้นครับเพื่อให้มันเชื่อมโยงกับเจ้ากรรไกรมากขึ้น / ไลน์ Botbots มีร่างแปลงแปลกๆ เยอะครับ เช่น กระดาษทิชชู ขนมเค้ก กระถางต้นไม้ ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2019, 12:29:07 PM โดย bluewhale »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 01:05:27 PM »
อ้างถึง
...ไลน์ Botbots มีร่างแปลงแปลกๆ เยอะครับ เช่น กระดาษทิชชู ขนมเค้ก กระถางต้นไม้ ฯลฯ

เฮ้ย...(อีกที)ตกใจปนแอบยิ้ม นึกภาพไม่ออกเลยว่าจะมาแบบไหน

• *
Re: [WIP] กรรไกรหฤหรรษ์ สะบั้นจักรวาล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2019, 09:46:11 AM »
ยังทำต่ออยู่นะครับ

มีมีดสองข้างแล้ว

จะทำดาบให้อีก แต่ยังไม่ได้โมให้มีมือกำ เลยให้ตัวอื่นถือไปก่อน

เนื่องจากตอนแรกใช้จอยท์ใหญ่ไปแล้วทำพังด้วย เลยเปลี่ยนใช้เล็กลง และลดน้ำหนักของกาวที่ปั้นลงด้วยครับแต่ก็ยังหนักมากอยู่ดี

หลังจากนี้ก็มีทดลองทำอะไรหลายๆ อย่าง แต่ไม่สำเร็จเลย 5555 ไว้มีอะไรคืบหน้าแล้วจะมาโพสต์ต่อ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [WIP] กรรไกรหฤหรรษ์ สะบั้นจักรวาล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2019, 03:16:05 PM »
รอชมเลยครับ ดูน่าสนุกดี

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2019, 03:42:56 PM »
  รอดูครับๆ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 09:30:04 AM »
  รอดูครับๆ
รอชมเลยครับ ดูน่าสนุกดี

ขอบคุณครับ