ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการทำสีในส่วนข้อต่อคร?  (อ่าน 3631 ครั้ง)

ออฟไลน์ zinlucifer

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
กำลังเริ่มต้นหัดทำสีมักจะมีปัญหาในส่วนของสีหลุดลอกเวลาเอามาประกอบหรือจัดท่าครับ

ส่วนที่เป็นข้อต่อเวลาพับสีมักจะชอบหลุดออกมาเป็นแผ่นๆครับ

และอีกปัญหานึงคือทำสีเสร็จแล้วเวลานำมาประกอบกัน (แยกชิ้นทำสี)

ก็มักจะพบปัญหาชิ้นส่วนขูดกันแล้วลอกครับ

ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะมีข้อแนะนำอะไรบ้างไหมครับ  :iconcry:

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2019, 07:44:40 PM โดย zinlucifer »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: สอบถามเรื่องการทำสีในส่วนข้อต่อค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 05:06:07 AM »
วิธีที่ดีที่สุดคือไม่ต้องทำสีข้อพับครับ  :iconfreak:
พ่นเคลือบด้านหรือมันเอา เเต่ก็ลอกอยู่ดี

1.พ่นเซอร์เฟส ก่อนทำสีพอช่วยได้บ้าง
2.ใช้สียี่ห้ออะไร เบสอะไร อันนี้มีผลต่อการยึดเกาะของสี สีสูตรน้ำกะสูตรน้ำมันจะลอกร่อนง่ายสุดทินเนอร์ลอกยากหน่อย สีที่ลอกง่ายๆน่าจะเป็นพวกสีเมทาลิคโลหะเงาๆ
3.ถ้าใช้สูตรทินเนอร์ ผสมทินเนอร์ก่อสร้างเข้าไปนิดนึงทำให้กัดสีโม สีจะด้านนิดๆเเต่ยึดเกาะได้ดีขึ้นนะ เวลาพ่นต้องระวังนะอย่าเยิ้มหรือเอานิ้วไปโดน (เหมาะกับพวกชอบสีด้านๆหน่อย)

ชิ้นส่วนขูดกันเวลาขยับหรือจัดท่า ยังไงๆมันต้องเสียดสีมันต้องลอกครับ ขาเนี๊ยบหรือเปอร์เฟคชั่นนิสท์ต้องทำใจครับ

วิธีเเก้ที่ดีสุดคือ ห้ามขยับ หรือไม่ก็ เวทเธอริ่งถลอกๆโหดๆดุๆไปเลย จะได้ดูไม่ออกไงครับ  :icondizzy:   :iconnasty:

ออฟไลน์ zinlucifer

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: สอบถามเรื่องการทำสีในส่วนข้อต่อค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 11:50:29 AM »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

1.พ่นเซอร์เฟส ก่อนทำสีพอช่วยได้บ้าง
- พ่นรองพื้นแล้วครับแต่พอมันลอกนี่ลอกยันชั้นรองพื้นเลยครับ  :iconcry:

2.ใช้สียี่ห้ออะไร เบสอะไร อันนี้มีผลต่อการยึดเกาะของสี สีสูตรน้ำกะสูตรน้ำมันจะลอกร่อนง่ายสุดทินเนอร์ลอกยากหน่อย สีที่ลอกง่ายๆน่าจะเป็นพวกสีเมทาลิคโลหะเงาๆ
- ใช้สีสูตร acrylic Base Solvent ยี่ห้อพวก Skull กับ Mr.Color ครับ ส่วนที่ลอกก็เป็นพวกโครงในที่เป็น metallic

3.ถ้าใช้สูตรทินเนอร์ ผสมทินเนอร์ก่อสร้างเข้าไปนิดนึงทำให้กัดสีโม สีจะด้านนิดๆเเต่ยึดเกาะได้ดีขึ้นนะ เวลาพ่นต้องระวังนะอย่าเยิ้มหรือเอานิ้วไปโดน (เหมาะกับพวกชอบสีด้านๆหน่อย)
- ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับไว้เดี๋ยวจะลองดูมีทินเนอร์แมงมุงพอดี

ส่วนเรื่องชิ้นส่วนขูดกันแล้วลอกแปลว่าเป็นเรื่องปกติซินะครับนึกว่าผมทำอะไรผิดพลาด  :iconcry:

ออฟไลน์ nase

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 04:22:53 PM »
ถ้าตรงบริเวณ ข้อต่อ เวลาเสียดสีกันมากๆก็หลุดออกมาได้ครับ

รองพื้นใช้ของอะไรครับ ผมเคยเจอบางทีรองพื้นยี่ห้อไม่ดีก็หลุดกระจุยเช่นกัน

ทินเน้อร์ ก็มีผลครับใช้ทินเน้อร์เกรดดีๆ ก็ช่วยได้นะ อ่าแล้วก็การขัดผิวให้ความมันของพลาสติกหายไป

ก็ช่วยการยึดเกาะของสีด้วยเช่นกัน ลองๆดูครับ ปัญหาพวกนี้บางทีก็แก้ไม่ตกเหมือนกัน  :icondizzy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2019, 04:24:30 PM โดย nase »